पावसाळ्यात निघणाऱ्या या किटका पासून नेहमी सावधच रहा, अशाप्रकारे घेतली काळजी तर कशाचा त्रास होणार नाही.!

आरोग्य

पावसाळ्यात साप आणि विंचू यांच्यासह इतर कीटक सुद्धा आपल्याला आढळतात. साप आणि विंचू शहरी भागात कमी प्रमाणात आढळतात परंतु इतर कीटक नेहमीच मानवी वस्तीत राहतात. साप चावल्यावर विष कधीही चोखण्याचा प्रयत्न करु नका. हे करणे आपल्यासाठी प्राणघातक ठरू शकते, तसेच हे रुग्णाला फायद्याचे ठरत नाही. कोणत्याही प्रकारचे घरगुती उपचार देण्याचा प्रयत्न करू नका. रुग्णास त्वरित रुग्णालयात घेऊन जा.

रुग्णाला शांत ठेवण्याचा प्रयत्न करा. रूग्णाला सरळ पलंगावर झोपवा. शरीरात हालचाल जितकी कमी होईल तितके विष पसरेल. जर साप हातात चावला असेल तर त्याला खाली लटकवून ठेवा जेणेकरून विष हृदयापर्यंत पोहोचण्यास वेळ लागू शकेल. जर पायात चावा घेतला असेल तर पलंगावर अशा प्रकारे पडून रहा की रुग्णाचे पाय खाली राहतील.
साप चावलेल्या जागी बर्फ लावू नये.

हे वाचा:   ही एक वस्तू तुळशीच्या कुंडीत टाका आणि बघा जादू, दोनच दिवसात तुळस हिरवीगार होईल.!

तसेच माश्या सर्वात प्राणघातक असू शकतात. कारण त्याच्या शरीरावर दहा लाखाहून अधिक जंतू असतात. हे अन्नास दूषित करू शकते, उलट्या किंवा अतिसार होऊ शकेल. यासाठी अन्न झाकून ठेवा. विंचूच्या चाव्याव्दारे मृत्यूची शक्यता खूपच कमी असते, परंतु त्याच्या चाव्यामुळे रुग्णाला खूप वेदना होतात. रुग्णाला आरामदायक स्थितीत ठेवण्याचा प्रयत्न करा.
एक निर्जंतुकीकरण ड्रेसिंग पट्टी लावा.

सामान्यत: गरम सुईने देखील जाळण्याचा करण्याचा प्रयत्न केला जातो, परंतु असे करू नका. घरगुती उपचारांमुळे रुग्णाची वेदना वाढते. आजकाल ढेकुण सहज दिसत नसले तरी, ते बर्‍याच ग्रामीण भागात आहेत. हे सहसा हॉटेल किंवा जुन्या अपार्टमेंट कॉम्प्लेक्समध्ये आढळतात. ट्रेन किंवा बसमध्ये प्रवास करताना, ते इतरांच्या सामानातून बाहेर येऊ शकतात आणि आपल्यापर्यंत पोहोचू शकतात.

झुरळे दिसण्यात घाणेरडे असतात आणि साल्मोनेला नावाचा संसर्ग देखील करतात. त्यांच्या पायातील संसर्ग अन्नापर्यंत पोहोचतो. यामुळे आपल्याला अनेक आजार होऊ शकतात. जर आपण पावसाळ्याच्या वेळी बाहेर जात असाल तर आपल्याला मोठ्या गवत आणि झाडांबद्दल सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. यामध्ये राहणारा पिसू आपल्या शरीरावर चिकटू शकतो.

हे वाचा:   जे आजार डॉक्टरांना बरे करणे शक्य नसतात ते आजार या छोट्याशा यापायाने होतात बरे.! १०० आजारांवर आहे एकच जबरी उपाय.!

सर्व पिसू रोग वाहक नसले तरी ते वेदनादायक असतात. शरीराला ते चिकटल्यास रक्त शोषून घेतात. यासाठी अन्न आणि कपड्यांची सर्वाधिक काळजी घ्या. स्वच्छतागृह स्वच्छ आणि हलके ठेवा. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *