लिंबाची साल अजिबात फेकून देऊ नका, असे औषध करून ठेवा, कधीही सर्दी ताप आली तर पटकन घ्या.!

आरोग्य

आपण उन्हाळ्यामध्ये लिंबू भरपूर वापरतो. सामान्यत: फक्त त्याचा लगदा व रस वापरला जातो आणि त्याचे उर्वरित साल फेकतो पण हेल्थलाइनच्या अहवालानुसार संशोधनात असे आढळले आहे की त्याच्या सालातही बरेच फायदे आहेत. बायोएक्टिव्ह घटक त्यात मुबलक प्रमाणात आढळतात, जे आरोग्यासाठी अतिशय उपयुक्त घटक आहेत.

लिंबाच्या सालामध्ये फायबर आणि व्हिटॅमिन सी असते, त्याशिवाय कॅल्शियम, पोटॅशियम आणि मॅग्नेशियम देखील त्यात आढळतात. इतकेच नाही तर त्यामधील डी लिमोनेन घटक जो त्याच्या सुगंधास कारणीभूत असतो त्याचा आरोग्यावर बराच चांगला परिणाम होतो.

लिंबूच्या सालामध्ये अशी अनेक बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारे घटक आढळतात जे दात पोकळी आणि हिरड्यांचा संसर्ग काढून टाकतात. एका संशोधनात असे दिसून आले आहे की लिंबाच्या सालामध्ये शक्तिशाली अँटी-बॅक्टेरियाचे घटक असतात.

लिंबाप्रमाणेच त्याचे साले देखील अँटीऑक्सिडंट गुणधर्मांनी समृद्ध आहे. त्यातील व्हिटॅमिन सी आणि डी लिमोनिन सारख्या अँटिऑक्सिडंट्स आपल्याला हृदयरोगासारख्या इतर अनेक आजारांपासून देखील संरक्षण करतात. लिंबाच्या सालामध्ये उपस्थित अँटीऑक्सिडंट त्वचेची डिटॉक्सिफाई करून त्वचेच्या आरोग्याची काळजी घेतात. मुरुम, रंगद्रव्य आणि गडद गुणांपासून बचाव करण्यासाठी लिंबाची सोलणे खूप फायदेशीर आहेत.

हे वाचा:   मूळव्याध झाल्यावर इतका सोपा उपाय असतो हे तुम्हाला कोणी सुद्धा सांगणार नाही.! एकदा नक्की वाचा.!

आपण साखर, ऑलिव्ह ऑईलमध्ये मिसळलेल्या लिंबाच्या सालाचा वापर बॉडी स्क्रबर म्हणून करू शकता. लिंबाच्या सालाची पूड, तांदूळ पावडर आणि थंड दुध एकत्र करून पेस्ट बनवा आणि चेहऱ्यावर लावा. यामुळे त्वचा स्वच्छ होईल. लिंबाच्या सालाचे वापर केल्यास रोगप्रतिकार शक्ती मजबूत होते. हे जर खाण्यात वापरले तर हंगामी ताप, खोकला, सर्दी इत्यादीपासून संरक्षण होते.

संशोधनात असे आढळले आहे की जर दररोज एक ते दोन ग्रॅम व्हिटॅमिन सी खाल्ले तर सर्दी होण्याची शक्यता ८ टक्क्यांनी कमी होते. काही संशोधनात असे आढळले आहे की त्याच्या सेवनाने हृदय निरोगी ठेवले जाऊ शकते. त्यामध्ये असलेले डी लिमोनेन रक्तातील साखर आणि खराब कोलेस्ट्रॉल नियंत्रित करते आणि चांगले कोलेस्ट्रॉल वाढविण्यात मदत करते. ज्यामुळे हृदय अधिक चांगले कार्य करण्यास सक्षम आहे.

हे वाचा:   अंडी खाताय.? परंतु आधी हा लेख नक्की वाचा.! पुरुषांनी नक्की वाचा.!

आपण किटली स्वच्छ करण्यासाठी देखील याचा वापर करू शकता. किटलीमध्ये पाणी आणि लिंबाची साल मिसळून थोडा काळ उकळावा लागेल.जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *