शरीरामध्ये कॅल्शियमची कमतरता भासू लागल्यास नेमके काय होते.! कॅल्शियम वाढवण्यासाठी काय करावे लागेल.! आज जाणून घ्या खूप महत्त्वाची माहिती.!

आरोग्य

नमस्कार मित्रांनो आपण आपल्या आरोग्याची काळजी घेत असतो. आपल्या आरोग्याची काळजी घेणे ही आपली जबाबदारी आहे. अनेक वेळा उतारवयात तसेच विशीत किंवा तिशीत सुद्धा आपल्याला काही समस्यांचा सामना करावा लागत असतो. त्यामुळे आपण आपले आरोग्य चांगले राखणे खुप गरजेचे आहे. जर आपले आरोग्य चांगले असेल तर आपले संपूर्ण जीवन चांगले होत असते.

शरीरासाठी कॅल्शियम खूप महत्त्वाचा घटक मानला जातो जर कॅल्शिअमची कमतरता भासू लागली तर शरीरामध्ये अनेक प्रकारचे इफेक्ट होण्यास सुरुवात होत असते. आजच्या या लेखामध्ये आपण या संदर्भात खूप महत्त्वाची अशी माहिती बघणार आहोत. ही माहिती तुम्ही तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना नक्की शेअर करा जेणेकरून आरोग्य विषयाची माहिती सर्वांना वाचता येईल.

शरीराला व्यवस्थित काम करण्यासाठी कॅल्शियमची गरज असते. कॅल्शियमच्या कमतरतेमुळे हाडे कमकुवत होणे तसेच दात, तुटलेली नखे आणि चक्कर येणे इत्यादी समस्या उद्भवू शकतात. त्यामुळे आहारात पुरेसे कॅल्शियम असणे आवश्यक आहे. जेव्हा शरीरातील कॅल्शियमची कमतरता पूर्ण होत नाही, तेव्हा ते हाडांमधून कॅल्शियम घेण्यास सुरुवात करते, ज्यामुळे हाडे आणखी कमकुवत होतात.

हे वाचा:   आयुष्यात कधीच रक्त कमी पडणार नाही.! रक्त तयार करण्याची मशीन आहे हा.!

खाली काही कॅल्शियमयुक्त पदार्थ आहेत जे तुम्ही तुमच्या आहारात समाविष्ट करू शकता. सुमारे 100 ग्रॅम दुधात 125 मिलीग्राम कॅल्शियम आढळते. जर आपण चरबी सामग्रीबद्दल काळजी करत नसाल, तर आपण दररोज एक ग्लास गाईचे दूध पिऊ शकता. हे तुमच्या शरीरातील कॅल्शियमची कमतरता पूर्ण करेल. दह्याचेही सेवन करता येते. यामुळे नक्कीच भरपूर फायदा होईल.

प्रथिने समृद्ध असण्यासोबतच, अंकुरलेल्या मूगमध्ये कॅल्शियम देखील भरपूर असते. हे सॅलड म्हणून किंवा अंड्यांसोबत खाऊ शकतो. हे शरीराचे वजन कमी करण्यासाठी देखील ओळखले जाते. गूळ वेगवेगळ्या प्रकारे खाल्ला जातो. तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल, परंतु 100 ग्रॅम गुळात 1638 मिलीग्राम कॅल्शियम असते. रोज थोडासा गूळ खाल्ल्यासही तुम्हाला कॅल्शियम चांगल्या प्रमाणात मिळू शकते.

सुमारे 1 चमचे तिळात 88 मिलीग्राम कॅल्शियम असते. जेवणात तीळ जरूर वापरावे. तुम्हाला हवे असल्यास ते सलाड किंवा सूपमध्ये घालून खाऊ शकता. बदामांना सुपरफूड म्हणतात. बदामातही कॅल्शियम आढळते. दररोज बदाम खाल्ल्याने तुम्ही शरीरातील कॅल्शियमची कमतरता बऱ्याच अंशी पूर्ण करू शकता. फळांमध्ये तुम्ही रोज २ संत्री खावीत, यामुळे शरीरातील कॅल्शियमची कमतरता पूर्ण होईल.

हे वाचा:   लाखो रुपये वाचतील जर या पानांचा योग्य वापर केला तर.! अनेक जण याला अजूनही गवत म्हणून समजतात.! पृथ्वीवरील मौल्यवान वनस्पती.!

तुम्ही भाज्यांना तुमच्या आहाराचा महत्त्वाचा भाग बनवा. जीवनसत्त्वे आणि खनिजे भरपूर प्रमाणात असतात, विशेषतः हिरव्या भाज्यांमध्ये. हिरव्या पालेभाज्या, बीन्स, ब्रोकोली यांचा आहारात समावेश करा. बीन्स आणि ब्रोकोलीमध्ये भरपूर कॅल्शियम आणि प्रथिने असतात. कॅल्शियम आणि प्रोटीनची कमतरता भरून काढण्यासाठी तुम्ही जेवणात मांसाहार करू शकता. तुमच्या आहारात सॅल्मन, ट्यूना, मॅकरेल आणि माशांचा समावेश करा.

आवळ्यामध्येही भरपूर कॅल्शियम असते. याशिवाय आवळ्यामध्ये भरपूर अँटीऑक्सिडंट गुणधर्म असतात जे शरीराला संसर्गापासून वाचवतात. आवळा खाल्ल्याने रोगप्रतिकारशक्तीही वाढते. आवळा ज्यूस किंवा आवळा पावडरच्या स्वरूपातही खाऊ शकता. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

Disclaimer: या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आमची वेबसाईट या गोष्टींची पुष्टी करत नाही. कृपया हे उपाय करण्यापूर्वी संबंधित तज्ञांचा सल्ला घ्या.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *