एकादशीच्या वेळी जर तुम्ही व्रत ठेवत असाल तर या गोष्टींची माहिती तुम्ही ठेवली पाहिजे; ९०% लोकांना माहीत नसलेलं सत्य.!

अध्यात्म

भारतीय सनातन धर्मात एकादशी तिथीला मोठे महत्त्व आहे. या उपवासाने संकल्प व आत्मविश्वास वाढतो, जीवनातील सर्व दु:ख व वेदना दूर जातात, आणि आपले भविष्य उज्ज्वल होते. अशी ही व्रत कोणती आहेत जी सर्व पापांचा नाश करतात आणि त्रास संपवतात आणि निरोगी शरीर, कौटुंबिक आनंद आणि त्या व्यक्तीस संपत्ती देतात? धर्मग्रंथ वाचल्यानंतर असे कळते की असे २६ व्रत असून त्यांना ‘एकादशी’ म्हटले जाते. एकादशीच्या या काही गोष्टी तुम्हाला माहितीच असतील. चला तर जाणून घेऊया.

एक शुक्ल पक्षात तर दुसरी कृष्ण पक्षात. चैत्र महिन्यातील एकादशी व्रताचे विशेष महत्त्व आहे. याने मन शरीर संतुलित राहतं आणि आजारांपासून रक्षा होते. पाप, नाश आणि मनोकामना पूर्तीसाठी कामदा एकादशीचे विशेष महत्त्व आहे. वैशाख महिन्यात मोहिनी आणि अपरा येतात. ही एकादशी विवाह, आनंद, समृद्धी आणि शांती प्रदान करते तसेच प्रलोभनाच्या बंधनातून मुक्त करते. एखाद्या व्यक्तीला अपरा एकादशीच्या व्रताने अफाट आनंद होतो आणि सर्व पापांपासून मुक्त होते.

निर्जला आणि योगिनी एकादशी ज्येष्ठ महिन्यात येते. निर्जला म्हणजे उपवास करणे आणि निर्जल राहणे. असे केल्याने प्रत्येक प्रकारच्या इच्छा प्राप्त होतात. योगिनी एकादशीने सर्व पाप काढून टाकल्यामुळे कुणालाही कौटुंबिक आनंद मिळतो. आषाढीच्या महिन्यात देवशयनी आणि कामिका आहेत. देवशयनी एकादशीचे पालन करून उपवास केला जातो. हे व्रत सर्व अडचणींना दूर करते आणि त्यांना आनंदित करते. कामिका एकादशीचे व्रत केल्याने तुम्ही सर्व पापांपासून मुक्त होता.

हे वाचा:   एका कापराचा तुकडा घरात या ठिकाणी ठेवा, घरत सुख-शांती, पैसा आणि आनंद येईल..!

श्रावण महिन्यात पुत्रदा आणि अजा एकादशी असते. पुत्रदा एकादशी केल्याने मुलाला आनंद होतो. अजा एकादशी मुलावर संकट आणत नाही, दारिद्र्य दूर होते. भाद्रपद महिन्यात पद्मा आणि इंदिरा एकादशी असते. पद्मा एकादशीच्या उपवासाने सर्व दुःख मुक्त केले जाऊ शकतात. वडिलांना अवनतीपासून मुक्त करणारी इंदिरा एकादशीचे उपवास स्वर्गात घेऊन जाते. अश्विन महिन्यात पाशांकुशा आणि राम एकादशी येते.

पापंकुष एकादशी सर्व पापांपासून मुक्त होते आणि अफाट संपत्ती, भरभराट आणि आनंद देते. रमा एकादशीचे व्रत केल्याने घरात आनंद व समृद्धी येते. कार्तिक महिन्यात प्रबोधिनी आणि उत्पत्ती एकादशी येते. प्रबोधिनी एकादशीचे व्रत नशिबाला जागृत करते. या दिवशी तुळशी पूजा केली जाते. मार्गशीर्ष महिन्यात मोक्षदा आणि सफला एकादशी येते. मोक्षदा एकादशी ही मोक्ष देते आणि सफला एकादशी यशस्वी करते.

हे वाचा:   सावधान...! याकाळात चुकूनही पाणी पिऊ नका अन्यथा होतील भयंकर आजार.!

पुत्रदा आणि षटतिला एकादशी पौषाच्या महिन्यात येते. पुत्रप्राप्त होण्यासाठी पुत्रदा एकादशी पाळली पाहिजे. षटतिला एकादशीचे व्रत ठेवल्यास दुर्दैव, दारिद्र्य आणि अनेक प्रकारच्या त्रासातून आराम मिळतो. जया आणि विजया एकादशी या माघ महिन्यात येतात. जया एकादशी व्रताचे पालन केल्याने पापांपासून मुक्त होणारी व्यक्ती मोक्षप्राप्ती करते आणि भूत, पिशाच वगैरेकडे जात नाही. विजया एकादशीच्या व्रतामुळे शत्रूंचा नाश होतो.

फाल्गुन महिन्यात आमलकी आणि पापमोचीनी एकादशी येते. आमलाकी एकादशी व्यक्ती सर्व प्रकारच्या रोगांपासून मुक्त करते. पापमोचीनी एकादशीचा उपवास केल्याने पाप दूर होते. परम आणि कमला या एकदशी १५ महिन्यातून एकदा येतात. परम एकादशीमुळे पुत्र, कीर्ति आणि मोक्ष प्राप्त होते, तर कमला एकादशीमुळे संपत्ती , समृद्धी मिळते.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

टीप : वर दिलेली माहिती सामाजिक आणि धार्मिक मान्यतेच्या आधारावर दिलेली आहे. यामागे कोणतीही अंध श्रद्धा पसरवण्याचा किंवा त्यास वाढ देण्याचा उद्देश्य नाही. त्यामुळे कोणीही तसा गैरसमज करून घेऊ नये.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *