रक्ताची कमतरता भासली आहे का.? मग हा एक उपाय करून बघा; सात दिवसांमध्ये जबरदस्त रक्त वाढेल.! 

आरोग्य

शरीरात रक्ताचे योग्य प्रमाण असणे फार महत्वाचे आहे. रक्ताअभावी माणसाचे आरोग्य बिघडते आणि अनेक प्रकारचे रोग होतात. अशक्तपणा, थकवा इत्यादी आजारांचे मुख्य कारण रक्त आहे. शरीरात रक्ताचं प्रमाण आणि लोह कमी असेल तर थकवा, डोकेदुखीसारखे अनेक आजार आपल्याला होतात. त्वचा पिवळी पडणे, हात-पाय सुजणे इत्यादी एनिमियाचे लक्षण दिसून येतात. कधीकधी अनुवांशिक कारणामुळे देखील हा रोग होऊ शकतो.

मित्रांनो, आज आम्ही आपल्याला या लेखात एका गोष्टीबद्दल सांगणार आहोत ज्यामुळे केवळ सात दिवसात इतके रक्त येईल, की तुम्ही विश्वास ठेवणार नाही. आज आम्ही आपल्याला ज्याबद्दल सांगणार आहोत, ते नाव जिरे आहे आणि बहुतेक सर्व घरांमध्ये ते आढळते. कारण जिरे भाज्यांमध्ये वापरले जाते. जिऱ्यामध्ये लोहाची समृद्धी असते, ज्यामुळे शरीरात रक्त लवकर निर्माण होते. तुम्ही दही आणि ताक बरोबर जिरे वापरू शकता.

हे करण्यासाठी आपल्याला प्रथम जिरे वाटून घेतले पाहिजे. आता या चूर्ण जिरेपूडमध्ये थोडे मीठ घाला. दररोज सकाळी दही किंवा ताकात या पावडरचे मिश्रण घालून हे घेतल्यास शरीरात रक्ताचे प्रमाण जलद वाढते. एका सर्वेक्षणानुसार डाळिंबापेक्षा जिरे शरीरात रक्त वाढवण्याचे काम करते. हा उपाय करू शकता. पण काहींना दही ताक आवडत नाहीत. त्यामुळे अशा व्यक्ती इतर उपाय करू शकतात.

हे वाचा:   चेहऱ्यावरची मस जामखीळ तीन दिवसात जळणार.! या मिश्रणाने अनेकांचा चेहरा सुंदर बनवला आहे! सकाळी संध्याकाळी फक्त दोन वेळा लावायचे.!

अनेक इतर उपायांनी सुद्धा आपण शरीरातील रक्त वाढवू शकतात. चला तर मग बघुयात अजून काही रक्त वाढवण्याचे उपाय. दररोज सफरचंदाचा एक ग्लास ज्युस प्या किंवा सफरचंदाच्या ज्युसमध्ये बिटाचा रस आणि मध मिक्स करून घ्या. या मिश्रणात लोहाचे प्रमाण जास्त असते. शरीरातील रक्ताची कमतरता भरून काढण्यासाठी दुध आणि खजूर खाणे उत्तम उपाय आहे. हा उपाय करण्यासाठी रात्री झोपण्याच्या काही वेळ अगोदर दुधामध्ये खजूर टाकावे आणि दुध प्यावे. दुध प्यायल्या नंतर खजूर खावे.

टॉमेटोमध्ये भरपूर प्रमाणात ‘व्हिटॅमिन सी’ असल्यामुळे रक्त वाढवण्यास मदत होते. एक ग्लास टोमॅटोचा रस किंवा टोमॅटो सूप पिऊन देखील रक्त वाढ होण्यास मदत होते. बीटापासून कोशिंबीर, कच्च किंवा उकडलेलं बीट अथवा बीट ज्यूस काहीही तुम्ही घेऊ शकता. बीट खाल्ल्यामुळे शरीरात लोहाचं प्रमाण वाढतं यासोबत रक्त वाढण्यासाठी मदत होते.

हे वाचा:   तुम्ही आवडीने चहा पिता पण तोच चहा शरीरात जाऊन काय धिंगाणा घालतो माहिती आहे का.? चहा प्रेमींसाठी खूपच धक्कादायक बातमी.!

डाळींब हे रोज खाल्ल तरीही शरीरासाठी उत्तम आहे. थंड गुणधर्म असणाऱ्या डाळींबामुळे शरीरातील रक्त वाढण्यासोबतच हिमोग्लोबिन वाढण्यासही मदत होते. डाळींबामध्ये विटॅमिन ए, सी आणि ई असतं. हिरव्या पालेभाज्यांमध्ये आयन आणि विटॅमिन सी असतं. त्यामुळे पालकची भाजी किंवा सॅलडमध्ये पालकाचा वापर करावा. हे इतर आजारांपासून सुद्धा दूर ठेवतात.

त्यातून शरीरात ए, बी-9 आणि ई विटामिन मिळतं. यासोबत कॅल्शियम आणि फायबरही पालेभाज्यांमधून मिळत असल्याचं आहारात रोज एकतरी पालेभाजीचा समावेश करायला हवा. रोजच्या आहारात मोड आलेल्या कडधान्यांचा समावेश करा. यामुळे आवश्यक जीवनसत्त्व मिळतात व रक्तवाढ लवकर होते. शरीरातील रक्त वाढवण्यासाठी औषोधोपचाराबरोबरच योग्य आहाराची गरज असते.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *