फक्त एकच पान तोडून आणा; पित्त कायमचे गेले म्हणून समजा, नॉर्मल सर्दी-खोकला कधीच होणार नाही, रामबाण आयुर्वेदिक पान.!

आरोग्य

हिंदू धर्मात, पिंपळ वृक्ष अतिशय चांगले मानले जाते आणि या झाडाची पूजा केल्यास अनेक दु: ख दूर होतात. शनिवारी बरेच लोक या झाडाची पूजा करतात आणि झाडाभोवती फिरतात. असे मानले जाते की या झाडाची पूजा केल्यास ग्रह शांत होतात. धार्मिक कार्यात हे शुभ मानले जातेच पण या झाडाची पाने आरोग्यासाठीही चांगली मानली जातात. पिंपळाच्या पानांचे सेवन केल्यास अनेक रोग बरे होतात. या झाडाची पाने आणि साल बर्‍याच प्रकारची आयुर्वेदिक औषधे तयार करण्यासाठीही वापरतात.

आयुर्वेदिक ग्रंथानुसार, पिंपळाचे झाड आणि त्याच्या पानांमध्ये बरेच गुणधर्म आहेत. या झाडाची पाने वात, पित्त आणि कफ यासारख्या आजारांपासून मुक्त होण्यासाठी प्रभावी ठरतात. या समस्यांमुळे त्रस्त लोक पिंपळाच्या पानांचा काढा पितात. पिंपळाच्या पानांचा काढा करणे खूप सोपे सोपे आहे. यासाठी काही पाने पूर्णपणे स्वच्छ करा. यानंतर एका भांड्यात पाणी घाला आणि त्यात ही पाने घाला.

हे पाणी चांगले उकळा. आपण त्यात आले, लवंग देखील घालू शकता. जेव्हा पाणी चांगले उकळते तेव्हा गॅस बंद करा आणि गाळून घ्या. थंड करून प्या. जेव्हा रक्त अशुद्ध होते तेव्हा चेहऱ्यावर पुरळ उठतात. जर पिंपळाची पाने नेहमी चघळल्यास रक्त शुद्ध होऊन पुरळ नाहीसे होतात. यावर आपण पानांचा काढा सुद्धा घेऊ शकता. वैज्ञानिक अभ्यासानुसार, पिंपळाच्या पानांचा अर्क पिण्याने दम्याच्या आजाराचा परिणाम कमी होतो.

हे वाचा:   आता घरात मच्छर दिसणार सुद्धा नाही, हा देसी जुगाड कोणालाच माहिती नसेल, मच्छर छु-मंतर होतील.!

दम्याच्या उपचारांसाठी, पिंपळाच्या पानांचा रस आणि त्याच्या फळाचा चव तयार करुन खा. बद्धकोष्ठता, आम्लपित्त यासारख्या समस्यांनी ग्रस्त लोक पिंपळाच्या पानांचा रस पिऊ शकतात. पिंपळाच्या पानांचा रस पिल्याने पोट पूर्णपणे साफ राहते आणि बद्धकोष्ठता आणि आंबटपणा दूर होतो. या आजारांनी ग्रस्त असलेल्या लोकांना रात्री झोपायच्या आधी पिंपळाच्या पानांचा रस प्यायला पाहिजे. हे पाणी पिल्याने सकाळी पोट साफ होईल.

सर्दी आणि खोकला असल्यास पिंपळाच्या पानांचे पाणी प्या. हे पाणी पिल्याने आराम मिळेल. हे पाणी तयार करण्यासाठी, पिंपळाची पाने पाण्यात उकळा आणि फिल्टर करून घ्या आणि प्या. हे पाणी पिण्यामुळे सर्दी बरी होते. त्याचबरोबर तापापासून मुक्तता होते. तुम्ही पिंपळाची ३-४ नवी पानं खडीसाखरेसह साधारण पाण्यात बारीक करून वाटा. हे सरबत तुम्ही दिवसातून २ वेळा प्या. तुम्हाला कावीळीपासून नक्की सुटका मिळेल.

हे वाचा:   ही आहे झोपण्याची योग्य पद्धत.! कदाचित तुम्ही रोज चुकीच्या पद्धतीने झोपता आहात.! जाणून घ्या झोपण्याची साठीची उत्तम स्थिती!!

पिंपळाची साल पाण्यात उकळून घेऊन त्याची चूळ भरल्यास,  दातांचे आजार बरे होतात. पिंपळाचं मूळाचा क्षयरोगाच्या रूग्णांना त्याचा फायदा होतो. क्षयरोग बरा होण्यासाठी तुम्ही याचा वापर करू शकता. हृदयाला निरोगी ठेवण्यासाठी, पिंपळाची १०-१२ पाने एक ग्लास पाण्यात उकळा. नंतर हे पाणी गाळून दिवसातून २-३ वेळा प्या. हे पाणी पिल्याने हृदयाशी संबंधित आजारांपासून बचाव होतो.

खाज सुटण्याच्या स्थितीत, त्यांना पिंपळाच्या पानांची पेस्ट लावा. पिंपळाची पाने बारीक करा. मग त्यांच्यात मोहरीचे तेल घाला. ही पेस्ट खाज सुटलेल्या भागावर पाच मिनिटे लावा. दिवसातून तीन वेळा ही पेस्ट लावल्यास आराम मिळेल. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *