महागात महाग औषध होतात फेल तिथे ही जडीबुटी आपली जादू करून दाखवेल.!

आरोग्य

नमस्कार मित्रांनो, या धरणी मातेच्या कुशीत अनेक प्रकारचे झाडेझुडपे, दिव्य औषधी वनस्पती उत्पन्न झाल्या आहेत. जे आपल्या शरीरातील होणाऱ्या प्रत्येक प्रकारच्या रोगांवर इलाज करतात. परंतु आपण त्यांच्याबद्दल आणि त्यांच्या होणार्‍या फायद्याबद्दल अनभिज्ञ आहोत. आपण त्या वनस्पतीना ओळखत नाही आणि मामुली गवत समजतो.

ते एक आयुर्वेदिक औषधी वनस्पती असू शकते. प्रत्येक वनस्पती मध्ये काही न काही गुणधर्म आहेतच. आज आम्ही तुम्हाला मकोय (Solanum nigrum) बद्दल माहिती सांगणार आहोत. रसभरी प्रजाति मधील आहे हे मकोय वनस्पती. याला भमोलन, काकमाची, भटकोइंया या नावाने सुद्धा ओळखतात. आपल्या देशात प्रत्येक राज्यात सापडते.

छोट्या टोमॅटो प्रमाणे दिसणारे हे मकोय किडनी साठी खूप लाभकारी असते. सोबतच अनेक रोगापासून आपल्याला वाचवते. सावलीत उगवणाऱ्या या वनस्पतीला लाल व जांभळ्या रंगाची टोमॅटो सदृश्य फळ लागतात. हे आंबट गोड चवीचे असते. ही वनस्पती एक ते दीड फूट लांब वाढते. मकोय ला त्रिदोष नाशक मानले जाते.

हे वाचा:   तुमच्या या सवयी तुम्हाला न'पुंसक बनवत आहे.! आजच सोडा नाहीतर आयुष्य बरबाद होऊ शकते.! ज्या लोकांना आहेत या सवयी त्यांनी आजच सोडायला हव्यात.!

अर्थात वात-पित्त आणि कफ नाशक. मकोय चे सेवन आपल्या शरीरात या तीनही गुनांचे संतुलन राखण्याचे काम करते. नियमितपणे मुबलक प्रमाणात मकोय चे सेवन केले असता रोग प्रतिरोधक क्षमता मजबूत होते. पीलिया म्हणजेच जॉइंडिसचा रोग झाल्यावर जर नियमितपणे औषधासोबत मकोय चे पण सेवन केले तर आजार लवकर ठीक करण्यात सहायता मिळते.

मकोय च्या पानांचा काढ़ा पिल्याने पीलिया /कावीळ मध्ये लाभ मिळतो. मकोय ला पौरुष शक्ति वाढवणारे पण मानले जाते. देशी प्रयोगात या फळाचा खूप उपयोग असतो. मकोय वीर्य ची ऊष्णता वाढवते आणि याचं प्रमाणात वृद्धि करण्यात मपण सहायक मानले जाते. मकोय च्या सेवनाने आपली किडनी हेल्दी रहते.

जर कोणाला वारंवार लघवी येण्याची समस्या असेल, किडनी एरिया ममध्ये सूजेची समस्या असेल तर मकोय चा रस किंवा मकोय ने खूप अधिक लाभ होतो. हे फाइबर ने भरपूर फळ असते. म्हणून पोट साफ ठेवण्यात मदत करते. कुष्ठ रोग च्या इलाजा मध्ये मकोय चे फळ आणि पानं दोघाचा उपयोग केला जातो. हे इतके नाजुक फळ असते की हे झाडावरून तोडून त्वरित खाल्ले गेले तर अधिक लाभकारी ठरते. अशा या अनोख्या वनस्पती बद्दल वाचून तुम्हाला आश्चर्य वाटलं असेल. ही अनोखी माहिती तुम्ही आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेयर करा.

हे वाचा:   तरुणांसाठी आनंदाची बातमी.! तरुणपणी सफेद केस होण्याचे कारण सापडले.! असा करावा त्यावर उपाय.!

Disclaimer: या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आमची वेबसाईट या गोष्टींची पुष्टी करत नाही. कृपया हे उपाय करण्यापूर्वी संबंधित तज्ञांचा सल्ला घ्या.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *