जगात ही पाच मंदिर आहेत सगळ्यात मोठी आणि अद्भुत.! आयुष्यातून एकदा तरी या मंदिरांना भेट द्यावी.!

अध्यात्म

जगात ही पाच मंदिर आहेत सगळ्यात मोठी आणि अद्भुत.! आयुष्यातून एकदा तरी या मंदिरांना भेट द्यावी.!

हिंदू मंदिरे ही खरंच स्थापत्यशास्त्राची म्हणजे त्याला बंधनाऱ्याची अद्भुतता आहे. जी भारत आणि जगाच्या इतर भागांच्या समृद्ध सांस्कृतिक आणि धार्मिक वारशाचे प्रतिबिंबित आपल्याला दर्शवत असते. ही पवित्र जागा उपासना, ध्यान आणि सामुदायिक मेळाव्याची केंद्रे म्हणून ओळखले जात असते. जगभरात असंख्य मंदिरे अस्तित्त्वात असताना, काही त्यांची भव्यता, स्थापत्यशास्त्रातील तेज आणि ऐतिहासिक महत्त्व यासाठी वेगळी आहेत.

या लेखात, आम्ही अशा पाच सर्वात मोठी हिंदू मंदिरे तुम्हाला सांगणारा आहोत. जे त्याच्या भव्यतेमुळे प्रसिद्ध आहेत. आपल्या लिस्टमध्ये प्रथम क्रमांकावर आहे अंगकोर वाट, कंबोडिया: सिएम रीप, कंबोडिया येथे स्थित, अंगकोर वाट हे केवळ सर्वात मोठे हिंदू मंदिर नाही तर जगातील सर्वात मोठे धार्मिक स्मारक देखील आहे. 12 व्या शतकात बांधलेले, ते सुरुवातीला भगवान विष्णूला समर्पित होते परंतु नंतर त्याचे बौद्ध मंदिरात रूपांतर झाले.

तेथील गुंतागुंतीची वास्तुकला, विस्तीर्ण कॉम्प्लेक्स आणि हिंदू पौराणिक कथांचे चित्रण करणारे अप्रतिम बेस-रिलीफ यामुळे ते युनेस्कोचे जागतिक वारसा स्थळ आणि एक लोकप्रिय पर्यटक आकर्षण आहे. दुसऱ्या क्रमंकावर येते श्री रंगनाथस्वामी मंदिर, भारत श्रीरंगम, तामिळनाडू येथे स्थित, श्री रंगनाथस्वामी मंदिर हे जगातील सर्वात मोठे कार्य करणारे मंदिर आहे.

हे वाचा:   या खांबातून ऐकू येते संगीत, इंग्रजांनी खांब कापला आणि त्यात जे होते ते पाहून सर्व जन हैराण झाले...! जाणून घ्या काही रहस्यमय मंदिरे.!

156 एकर क्षेत्रात पसरलेले, हे भगवान विष्णूचे विराजमान रूप भगवान रंगनाथाला समर्पित आहे. मंदिराच्या संकुलात सात एकाग्र भिंती, तटबंदी, असंख्य देवळे आणि सुंदर नक्षीकाम केलेले गोपुरम (उंच प्रवेशद्वार) यांचा समावेश आहे. मंदिराचा वार्षिक वैकुंटा एकादशी उत्सव जगभरातून लाखो भाविकांना आकर्षित करतो. तिसरे अक्षरधाम मंदिर, भारत: भारतातील दिल्लीतील स्वामीनारायण अक्षरधाम मंदिर हे आधुनिक वास्तुशिल्पाचा उत्कृष्ट नमुना आहे.

प्राचीन वैदिक आणि हिंदू स्थापत्य शैलींनी प्रेरित, हे अत्याधुनिक तंत्रज्ञानासह पारंपारिक कारागिरीची जोड देते. मंदिर परिसर 100 एकरांवर पसरलेला आहे आणि त्यात गुंतागुंतीच्या दगडी बांधकामे, सुशोभित खांब आणि हिरवीगार बागा आहेत. यात प्रदर्शने, एक संगीत कारंजे शो आणि हिंदू महाकाव्य, रामायण वर्णन करणारा मंत्रमुग्ध करणारा प्रकाश आणि ध्वनी शो आहे.

चौथे मीनाक्षी अम्मान मंदिर, भारत: मदुराई, तामिळनाडू येथे वसलेले, मीनाक्षी अम्मान मंदिर द्रविडीयन वास्तुकलेचा चित्तथरारक पुरावा आहे. देवी मीनाक्षी (देवी पार्वतीचा अवतार) आणि भगवान सुंदरेश्वर (भगवान शिवाचा अवतार) यांना समर्पित, मंदिर जटिल शिल्पे, उंच गोपुरम आणि एक पवित्र तलाव यांचे दोलायमान याचे सुंदर दृश्य आपल्याला दाखवते.

हे वाचा:   स्वयंपाक घरातील या चुका तुम्हाला करतील बरबाद; अशा चुका आयुष्यात कधीही करू नका.!

वार्षिक मीनाक्षी तिरुकल्याणम उत्सव देवतांच्या दिव्य विवाह सोहळ्याचे साक्षीदार होण्यासाठी हजारो भक्तांना आकर्षित करतो. पाचवे आणि शेवटचे बृहदेश्वर मंदिर, भारत: तंजावर पेरिया कोविल या नावाने ओळखले जाणारे बृहदीश्‍वर मंदिर, भारतातील तमिळनाडू येथील चोल राजवंशीय वास्तुकलेचे एक भव्य उदाहरण आहे. 11व्या शतकात बांधलेले, हे मंदिर भगवान शिव यास समर्पित आहे.

संपूर्णपणे ग्रॅनाइटने बनवलेले जगातील सर्वात उंच घुमट आहे. गुंतागुंतीची शिल्पे, भित्तिचित्रे आणि भव्य नंदी पुतळा येणाऱ्या भक्तांना आश्चर्यचकित करतात. तर मित्रांनो आयुष्य खूप छोटीशी आहे या सर्व मंदिरांना एकदा नक्की भेट द्या यामुळे तुम्हाला नक्कीच खूप छान अशी प्रेरणा मिळेल. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.