अनेक आजारांसाठी लाभदायक आहे सुपारी; जाणून घ्या सुपारीचे काही चमत्कारिक उपाय.!

आरोग्य

भारतातील लोक वर्षानुवर्षे वेगवेगळ्या कामांसाठी सुपारी वापरत आहेत, काही पूजेसाठी तर काही खाण्यासाठी म्हणून वापरतात. जरी बहुतेक लोकांचा असा विश्वास असला की सुपारीचा वापर वाईट आहे, तरीसुद्धा सुपारीमुळे दातांऐवजी अनेक आजार दूर करता येतील हे फारच कमी लोकांना माहिती असेल. आयुर्वेदात सुपारी खूप उपयुक्त मानली आहे.

सुपारीमध्ये कार्बोहायड्रेट्स,फॅट आणि प्रोटीन असे खनिज असतात. याव्यतिरिक्त, टॅनिन, गॅलिक ऍसिड आणि लिग्निन देखील आढळतात. सुपारीची ही उपयुक्तता लक्षात ठेऊन आज आपण जाणून घेऊया आजारांच्या उपचारात सुपारीचा कसा उपयोग करता येईल.

दात चमकवण्यासाठी: ३ सुपारी भाजा, नंतर भाजलेल्या सुपारीची बारीक पूड बनवा. या पावडरमध्ये सुमारे 5 थेंब लिंबाचा रस घालून साधारण 1 ग्रॅम काळे मीठ घाला. दिवसातून दोनदा या मिश्रणाने दात स्वच्छ करा, आठवड्याभरातच तुमचे दात चमकू लागतील.

जखम भरण्यास मदत मिळते: सुपारीचा काढा बनवून जखमेवर लावा. त्याची बारीक पूड लावल्यास रक्तस्त्रावही थांबतो. तसेच लवकरच जखम बरी होते.

हे वाचा:   गुडघे होतील लोखंडा इतके मजबूत.! अंथरुणावर खीळलेला पण पळू लागेल.! उतार वयातील लोकांसाठी खास उपाय.! ना गुडघेदुखी होईल ना कंबर दुखी.!

त्वचेच्या समस्येवर रामबान: त्वचेची समस्या दूर करण्यात सुपारी खूप उपयुक्त आहेत. पाण्यात सुपारी बारीक करून दाद,  खाज आणि पुरळांवर लावा. जर जास्त प्रमाणात खाज येत असेल तर सुपारीमध्ये तीळ मिसळ्यावरही फायदा होतो.

दात किडण्यापासून वाचवते: सुपारीमध्ये अँटी-बॅक्टेरियाचे गुणधर्म असतात. यामुळे दात किडणे टाळण्यासाठी याचा वापर पावडर म्हणून केला जातो. दातांना कीड लागली असेल तर सुपारीचे मंजन म्हणून त्याचा वापर करा, याने रोज दात स्वच्छ केल्यास दातांमधील कीड जाण्यास मदत होते.

मधुमेह मध्ये उपयुक्त: मधुमेहामुळे बर्‍याच लोकांना वारंवार कोरड्या तोंडची समस्या येते. आपल्यालाही ही समस्या असल्यास, सुपारीचा तुकडा तोंडात ठेवावा. अशा लोकांना ही स्थिती टाळण्यासाठी सुपारी खूप उपयुक्त आहेत, कारण हे चघळण्यामुळे मोठ्या प्रमाणात लाळ काढून टाकते.

हे वाचा:   या चार वस्तू आहे अमृता समान, वृद्धांसाठी आहे ही जीवन संजीवनी, म'रेपर्यंत आभार मानत राहाल.!

स्किझोफ्रेनिया दूर करते: स्किझोफ्रेनिया हा मेंदू रोगाचा एक प्रकार आहे. सुपारीचे सेवन केल्यास या आजाराची लक्षणे कमी होऊ शकतात. नुकत्याच झालेल्या संशोधनानुसार, जे लोक या आजारात सुपारीचे सेवन करतात, त्यांच्यामध्ये सुधारणा दिसून आली आहे.

ब्लडप्रेशर मध्ये फायदेशीरः सुपारी खाल्ल्याने उच्च रक्तदाब नियंत्रित राहतो. एका संशोधनात असे निष्पन्न झाले आहे की सुपारीमध्ये उपस्थित टॅनिन नावाचा घटक अँजिओटेंसीन उच्च रक्तदाब नियंत्रित करण्यास उपयुक्त ठरतो.

मित्रांनो हा लेख तुम्हाला आवडला असेल तर नक्की लाईक करा आणि आपल्या मित्रांबरोबर शेयर करायला विसरू नका. तसेच आपली प्रतिक्रिया कमेंट करून नक्की कळवा.

टीप – या लेखात दिलेली माहिती आणि सूचना ही सर्वसामान्य माहितीवर आधारित आहे. 9xMarathi.In याची पुष्टी करत नाही. याची अंमलबजावणी करण्यापूर्वी तज्ज्ञांसोबत संपर्क साधावा.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *