म्हणून गणपती बाप्पा समोर एकही तुळशीचे पान ठेवले जात नाही, यामागे आहे ही कथा.!

अध्यात्म

हिंदू धर्मात तुळशीच्या वनस्पतीला विशेष महत्त्व दिले गेले आहे. ही वनस्पती देवाच्या बरोबरीची मानली जाते आणि हिंदू वनस्पतींमध्ये या वनस्पतीची नियमित पूजा केली जाते. अशीही एक धारणा आहे की जर तुळशीची पाने देवाच्या पूजेत टाकली किंवा देवाला अर्पण केली तर शुभ परिणाम प्राप्त होतात. असे करणे हिंदू धर्मामध्ये शुभ मानले जाते.

अशा परिस्थितीत, लोक शुभ परिणाम प्राप्त करण्यासाठी सामान्यतः प्रत्येक देवतेला तुळशीची पाने अर्पण करतात. परंतु हे केले जाऊ नये, विशेषत: गणपती आणि त्याच्या संपूर्ण कुटुंबातील कोणालाही, तुळशीची पाने भोग किंवा अभिषेकात अर्पण केली जात नाहीत. आता हा प्रश्न तुमच्या मनात निर्माण होत असावा की फक्त गणपती आणि त्यांच्या परिवारालाच तुळशी का अर्पण केली जात नाही?

‘तुळशीची पाने कधीही गणेश, शिव, पार्वती आणि कार्तिकेय यांना अर्पण केली जात नाहीत.’ आजच्या या लेखात आपण यामागील कारणे जाणून घेणार आहोत. देवी तुळसीच्या मागील जन्माची ही कथा आहे, जेव्हा ती वृंदा म्हणून जन्माला आली होती. वृंदाचा विवाह जालंधर नावाच्या राक्षसाशी झाला होता. परंतु, वृंदा स्वभावाने खूप चांगली होती आणि सद्गुणी स्वभावाचीही होती.

हे वाचा:   लग्न झालेल्या महिलांनी कधीही अशा प्रकारचे वस्त्र धारण करू नये, असे वस्त्र परिधान करणाऱ्या महिलांनी नक्की वाचा.!

‘वृंदाला हे वरदान मिळाले होते की जोपर्यंत ती सद्गुणी राहील तोपर्यंत कोणीही तिच्या राक्षसी पतीचे नुकसान करू शकणार नाही. याचा फायदा घेत जालंधर तिन्ही जगात गोंधळ माजवत होता. कोणतीही देवी किंवा देवता तिला मारू शकली नाही कारण वृंदा तिच्या पतीवर खूप प्रेम करत होती आणि तिच्या पतीशिवाय इतर कोणाचाही विचार करत नव्हती.

जेव्हा जालंधरची पापे आणि शक्ती इतकी वाढली की देवी-देवता जिवंत असताना त्यांना धोका वाटू लागला, तेव्हा भगवान शिव आणि जगत्पिता नारायण यांनी मानवजातीचे रक्षण करण्यासाठी एक षड्यंत्र रचले. ‘एक दिवस भगवान विष्णूने जालंधरचे रूप धारण केले आणि वृंदाकडे पोहचले. वृंदाने भगवान विष्णूला तिचा पती समजले, ज्यामुळे तिचा पुण्य धर्म विसर्जित झाला. हे घडताच भगवान शिवाने जालंधरचा वध केला.

वृंदाला जेव्हा हे कळले तेव्हा तिने आ’त्म’द’ह’न केले. वृंदाच्या राखेतून एक वनस्पती जन्माला आली, ज्याला तुळशी म्हणतात. ती जात असताना वृंदा ने भगवान विष्णूला दगड बनण्याचा शाप दिला. परंतु माता लक्ष्मीच्या अग्रहापोटी वृदाला श्राप मागे घ्यावा लागला. यावर भगवान विष्णूंनी तुळशीशी दगड (शालिग्राम) च्या रूपात लग्न केले आणि तुळशीशिवाय अन्न आणि पाणी घेणार नाही असे व्रत घेतले, तेव्हापासून तुळशी सर्व देव-देवतांची प्रिय बनली आणि ती शुभ मानली जाऊ लागली. पण वृंदाने संपूर्ण शिव परिवाराला शाप दिला की तुळशी तिच्याशी कधीच संबंध ठेवणार नाही.

हे वाचा:   मासिक पाळीत उपवास करणे चांगले की वाईट.? जाणून घ्या यामागील खरं सत्य.!

यामुळेच संपूर्ण शिव परिवाराला तुळशीची पाने अर्पण केली जात नाहीत. कमेंट मध्ये गणपती बाप्पा मोरया लिहायला विसरू नका. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

टीप : वर दिलेली माहिती सामाजिक आणि धार्मिक मान्यतेच्या आधारावर दिलेली आहे. यामागे कोणतीही अंध श्रद्धा पसरवण्याचा किंवा त्यास वाढ देण्याचा उद्देश्य नाही. त्यामुळे कोणीही तसा गैरसमज करून घेऊ नये.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *