म्हणून गणपती बाप्पा ला अर्पण कराव्या लागतात एकवीस दुर्वा.!

आरोग्य

हिंदू धर्मामध्ये गणपतीला खूप महत्त्व दिले जाते. दरवर्षी गणेशोत्सव मोठ्या उत्साहात साजरा केला जातो. यावर्षीदेखील गणेशोत्सव मोठ्या उत्साहात साजरा होईल. दहा दिवस गणपतीची आरती पूजा केली जाते. गणपतीची आरती करण्यापूर्वी एकवीस दुर्वांची जुडी गणपतीला अर्पण केली जात असते. परंतु तुम्हाला माहिती आहे का? की गणपतीची ही दुर्वांची जुडी गणपतीला का अर्पण केली जात असते.

आजच्या या लेखाच्या माध्यमातून आपण या विषयीची माहिती पाहूया. लाल जास्वंद ची फुले आणि दुर्वा यांचे विशेष महत्त्व गणपती बाप्पाच्या पूजेत मानले जाते. असे मानले जाते की जर बुधवारी या दोन्ही गोष्टी गणेशजीला अर्पण केल्या तर सर्व इच्छा पूर्ण होतात. तसे, दुर्वा अर्पण करण्यामागे एक पौराणिक कथा देखील सांगितली गेली आहे.

राक्षसांमुळे पृथ्वीबरोबरच स्वर्ग देखील त्रस्त झाला होता. ही प्राचीन काळाची गोष्ट आहे. या राक्षसाच्या दहशतीमुळे मानव आणि पृथ्वीवरील लोक तसेच स्वर्गातील देव थरथर कापत होते. असे सांगितले जाते की अनलासुर त्या वेळी तिन्ही लोकात द’हशत निर्माण करत होता. तो सर्व सजीवांना जिवंत खात असे. मानव या राक्षसाच्या अ’त्याचाराला घाबरून देवांकडे आले होते.

हे वाचा:   एकदा खावे आणि बघतच राहावे.! हाडे दुखी, सांधेदुखी, गुडघे दुखी.! प्रतिकार शक्ती दुप्पट होणार म्हणजे होणार.!

पण हा राक्षस देवांसाठीही धोकादायक ठरत होता. त्यानंतर सर्व देवता महादेवासमोर आल्या आणि सर्वांनी प्रार्थना केली की अनलासुराची ही दहशत आता तिथेच संपुष्टात येऊ शकते. मग भगवान महादेवाने सर्वांची प्रार्थना ऐकली आणि देवतांना सांगितले की अनालसूर राक्षसाचा नाश करू शकणारे फक्त गणपती आहेत. त्यानंतर देवांनी गणपती बाप्पाकडे जाऊन आपले दुःख सांगितले, त्यानंतर गणपतीजींनी त्यांना आश्वासन दिले की ते त्या राक्षसाच्या त्रासापासून सर्वांना मुक्त करेल.

त्या राक्षसाच्या त्रासापासून वाचवण्यासाठी गणेशाने अनालसूर ला गिळले. अनालसूर ला गिळल्यानंतर गणपतीच्या पोटात आग सुरू झाली. गणेशजींना या संकटातून वाचवण्यासाठी, अनेक उपाय केले गेले, पण त्यांना आराम मिळत नव्हता. त्यानंतर, कश्यप ऋषींनी गणेशजींना दुर्वाच्या 21 गाठी बनवल्या आणि त्यांना खायला दिल्या. दुर्वा खाल्ल्याबरोबर गणपती बाप्पाच्या पोटातील आग कमी झाली.

हे वाचा:   लिंबू अशाप्रकारे फ्रिज मध्ये ठेवले तर वर्षानुवर्ष लिंबाला काहीच नाही होणार, या चार ट्रिक्स प्रत्येक गृहिणीला माहिती असाव्या.!

तेव्हापासून गणपती बाप्पाला दुर्वा अर्पण करण्याची परंपरा सुरू झाली. कमेंट मध्ये गणपती बाप्पा मोरया नक्की लिहा. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

टीप : वर दिलेली माहिती सामाजिक आणि धार्मिक मान्यतेच्या आधारावर दिलेली आहे. यामागे कोणतीही अंध श्रद्धा पसरवण्याचा किंवा त्यास वाढ देण्याचा उद्देश्य नाही. त्यामुळे कोणीही तसा गैरसमज करून घेऊ नये.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *