ज्या लोकांच्या अंगणात या वनस्पती त्या लोकांना दवाखान्याची जास्त गरज भासत नाही, डॉक्टरही हैराण आहेत.!

आरोग्य

मित्रांनो आज आम्ही तुम्हाला अशा काही औषधी वनस्पती बद्दल सांगणार आहोत जे तुमच्या अंगणी नक्की असलेच पाहिजे. मी असंही म्हणू शकता घरचे वैद्य आहेत हे वनस्पती. तर पाहूयात कोणते आहेत हे हर्बल रोप? तुळस : आयुर्वेदामध्ये अत्यंत महत्त्वपूर्ण असलेली वनस्पती म्हणजे तुळस. तुळशीचे रोप तुम्ही नक्की लावा. मंजिरी किंवा कटिंगने ही तुम्ही तुळशीचे रोप लावू शकता.

तुळशीची मंजिरी पाने खोड आणि मूळ प्रत्येक भाग कोणत्या न कोणत्या औषधी मध्ये वापरला जातो. सर्दी खोकला पडसे ताप यामध्ये तुळशीचा काढा म्हणजे अमृतच. कमी मुबलक प्रमाणात सूर्यप्रकाशामध्ये हे तुळशीचे रोप अत्यंत चांगल्या प्रकारे येते. वेळोवेळी कटिंग करावे. सेंद्रिय गांडूळखत वापरावीत.

कोरफड : आयुर्वेदा मध्ये कोरफड ला ‘औषधी वनस्पतीचा राजा’ रूपात ओळखले जाते. हे आपल्या मांसल पानामध्ये पाणी ठेवते, हेच कारण आहे कि हे खूप शुष्क परिस्थिति मध्ये सुद्धा तग धरू शकते. तर, आपल्या अंगणी कोरफड चे झाड लावल्याने एक्सट्रा काळजी घ्यायची गरज पडत नाही. ही वनस्पती अनेक स्वास्थ्य समस्यां चा इलाज करू शकतो. जसे की, कब्ज़, पचन तक्रारी, मुरम, खराब शरीर ची प्रतिरक्षा करते..

हे वाचा:   डोळ्यावरचा चष्मा उतरेल.! ही एक गोष्ट सेवन केल्याने डोळ्यांची नजर होईल इतकी तेज की जुन्यात जुना चष्मा पण गायब होऊन जाईल...!

पुदिना : हे ताज सुगंधित औषधीय रोपं अनेक प्रकारे वापरात आणले जाते. आपली मनोदशा वाढवण्यापासून अपचन चा इलाज करेपर्यंत ,पुदीना हे सगळं करू शकतो. या वनस्पतीच्या वाढीसाठी खूप अधिक पाण्याची गरज असते. म्हणून बिया रोवून पाणी देत रहा. पुदीना बाबत सगळ्यात चांगला भाग म्हणजे कीटक आणि किडे दूर पळवण्याची क्षमता आहे, यामुळे आपल्या घराचं वातावरण स्वच्छ राहते.

कोथम्बीर : भारतीय स्वयंपाक घराचा एक महत्वपूर्ण हिस्सा आहे धनिया. याचे पान, बी आणि बीयांची पाउडर, सर्व तब्येतीसाठी फायदेशीर आहे. हे एंटीऑक्सिडेंट ने समृद्ध आहे. मूत्र प्रतिधारण ठीक करते. पचनशक्ती सुधारते. मासिक पाळी नियमित ठेवते. मुरमांचा ही इलाज करते. तेंव्हा ही झाडे आपल्या अंगणी नक्की लावा.

हे वाचा:   मूळव्याधला कायमचे नष्ट करायचे असल्यास या पानाचा उपयोग करा.! ही पाने तुमचे लाखो रुपये वाचणार लिहून घ्या.!

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

Disclaimer: या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आमची वेबसाईट या गोष्टींची पुष्टी करत नाही. कृपया हे उपाय करण्यापूर्वी संबंधित तज्ञांचा सल्ला घ्या.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *