जेवणात रोज रोज हळदीचा वापर पडू शकतो महागात.! हे आजार उगाच मागे लावून घेऊ नका.! खूप महत्त्वाची माहिती नक्की वाचा.!

आरोग्य

हळद हा गुणधर्माचा खजिना असल्याचे म्हटले जाते. हळदीचा उपयोग आयुर्वेदात प्राचीन काळापासून होत आहे. बाहेरची दुखापत असो किंवा अंतर्गत दुखापत असो, ती हळदीमुळे बरी होऊ शकते. चव वाढवण्यापासून ते पदार्थाचा रंग येण्यापर्यंत हळद हा स्वयंपाकघरातील महत्त्वाचा भाग आहे. हळद हा आरोग्यदायी मसाल्यांपैकी एक आहे. त्यात व्हिटॅमिन सी, व्हिटॅमिन बी6, लोह, कॅल्शियम, आहारातील फायबर, सोडियम, प्रोटीन, जस्त, मॅंगनीज, पोटॅशियम असते.

एवढेच नाही तर हळदीमध्ये कर्क्युमिन हा एक अतिशय महत्त्वाचा घटक देखील असतो, ज्यामुळे ती सर्व मसाल्यांपेक्षा अधिक आरोग्यदायी ठरते. वास्तविक कर्क्युमिन नावाचा हा घटक शरीरात अँटिऑक्सिडंट वाढवतो. परंतु हळदीचे जास्त सेवन करणे देखील हानिकारक ठरू शकते हे लक्षात घेण्याची गरज आहे. तुम्ही हे तर एकलेच असेल की सर्व काही मर्यादित प्रमाणात चांगले आहे.

म्हणूनच तुम्ही एका वेळी किती हळद खावी हे जाणून घेणे तुमच्यासाठी महत्त्वाचे आहे. हळदीचे जास्त सेवन केल्याने काय नुकसान होऊ शकते ते आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत. एक चमचे हळदीमध्ये सुमारे 170-190 मिलीग्राम कर्क्यूमिन असते. दररोज 400 मिलीग्राम किंवा 800 मिलीग्रामपेक्षा जास्त कर्क्यूमिन घेणे सुरक्षित आहे. त्यामुळे दिवसभरात 1 ते 3 चमचे हळद खाऊ शकतो.

हे वाचा:   भात खाणाऱ्या अनेक लोकांना माहिती नसेल ही एक गोष्ट.! भात तुमच्या आरोग्यासाठी कितपत योग्य आहे तुम्हाला माहिती आहे का.?

पण जर तुम्ही दररोज हळद खात असाल तर 1 चमचेपेक्षा जास्त वापरू नका. म्हणजेच, तुम्ही दिवसभर जे काही हळदयुक्त अन्न खात असाल, त्या संपूर्ण दिवसाचे एकूण प्रमाण यापेक्षा जास्त नसावे. हळदीमध्ये ऑक्सलेट मुबलक प्रमाणात असल्याने हळदीचे जास्त सेवन केल्याने किडनी स्टोन होण्याची शक्यता वाढते. त्यामुळे याला आरोग्याचा शत्रूही म्हणता येईल. जर तुम्ही योग्य प्रमाणात हळदीचे सेवन केले तर तुम्हाला या समस्येचा सामना करावा लागणार नाही.

हळदीची चव गरम असते. म्हणून, साधारणपणे दिवसातून फक्त एक चमचे हळद खाण्याचा सल्ला दिला जातो. कारण हळदीचे जास्त सेवन करणे सुरक्षित असते. पण हळदीचे जास्त प्रमाणात सेवन केल्याने पोटाची समस्या वाढू शकते. यामुळे पोटदुखी, मळमळ यासोबत चक्कर येऊ शकते. हळद शरीराला आतून गरम करते, त्यामुळे पोटात सूज येऊ शकते, ज्यामुळे पेटके देखील येऊ शकतात.

हे वाचा:   ज्यांनी ज्यांनी या वनस्पतीबद्दल जाणून घेतले त्यांनी देवाचे आभार मानले.! अनेक रोगातून मृत्यूच्या दारातून मागे घेऊन येते ही एक वनस्पती.!

हळदीमध्ये कर्क्यूमिन हे सक्रिय संयुग असते जे आपल्या पोटातील गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल ट्रॅक्टला मोठ्या प्रमाणात त्रास देते. मर्यादेपेक्षा जास्त हळद खाल्ल्याने अतिसार होऊ शकतो. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

Disclaimer: या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आमची वेबसाईट या गोष्टींची पुष्टी करत नाही. कृपया हे उपाय करण्यापूर्वी संबंधित तज्ञांचा सल्ला घ्या.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *