ही आहे जगातली खूपच चमत्कारी वनस्पती, आरोग्यासाठी आहे हजारो फायदे.!

आरोग्य

आपला देश कृषिप्रधान आहे, तसाच औषधी वनस्पतींनी भरलेला आहे. फार पूर्वीपासून अनेक लोक अनेक औषधी वनस्पतींचा उपयोग करत असतात. एरंड ही भारतात उगवणारी एक आयुर्वेदिक औषधी वनस्पती आहे. एरंडाच्या बियांना एरंडी म्हणतात. या बियांपासून तेल काढतात. एरंडेल तुम्हाला माहीतच असेल म्हणजेच कॅस्टर ऑइल.

हे तेल हलक्या पिवळ्या रंगाचे असते. या तेलाला गंध आणि चव नसते. एरंडाची पाने, बिया, तेल वगैरे अति प्रमाणात किंवा जास्त काळ सेवन केल्यास उलट्या होणे, जुलाब होणे, आमाशय व आतड्यांना अशक्तपणा येण्याचे दुष्परिणाम दिसून येतात.
एरंडाचे एक पान घेऊन त्यावर खोबरेल तेल लावावे आणि ते थोडेसे भाजून घ्यावे.

हे भाजलेले पान दुखणाऱ्या भागावर लावल्यास त्यावरची दुख कमी होते. हे भाजलेले पण दुखणाऱ्या भागावर बांधले जाते. एरंडेल तेलाचा नियमित वापर संधिवात सारख्या आजारांची लक्षणे कमी करण्यास मदत करते. यात दाहक-विरोधी गुणधर्म आहेत जे सांध्यातील सूज आणि वेदना कमी करण्यासाठी कार्य करतात.

हे वाचा:   बाभळीचे तीन पाने.! असे गुडघ्याला लावा.! मिळतील थक्क करून सोडणारे फायदे.! आता करा गुडघे दुखीवर शेवटचा इलाज.!

वातविकार, कावीळ, दीर्घकालीन बद्धकोष्ठता, आमवात-संधिवात, सूज येणे, कृमि होणे, पायाची आग होणे, इ. अनेक विकारांवर एरंडचा औषधी उपयोग केला जातो. पोटासंबंधी आजार असतील तर ते एरंडेल तेलाने बरे होतात. तसेच पोट साफ राहते.
हे तेल खूप चिकट असते. म्हणून अनेकजण या तेलाचा वापर करणे टाळतात.

पण या तेलामुळे तुमच्या केसांना अधिक प्रमाणात पोषण तत्त्वांचा पुरवठा होतो. केसांची चांगली वाढ होते आणि त्यांचं आरोग्य देखील निरोगी होण्यास मदत मिळते. एरंडेल तेलामध्ये अँटी बॅक्टेरिअल आणि अँटी फंगल गुण आहेत. यामुळे निर्जीव झालेल्या केसांचीही समस्या दूर होण्यास मदत मिळते.

शिवाय कोंडा, टाळूला खाज सुटण्याची समस्या कमी होते. एरंडेल तेलाच्या मालिशने आम्ही पाठदुखीच्या समस्येपासून सहज मुक्त होऊ शकतो. या तेलाचा मालिश केल्याने त्रास होण्यास त्रास होतो. झोपेच्या आधी दररोज एरंडेल तेलाने आपल्या वेदनादायक भागाची मालिश केल्यास द्रुत आराम मिळतो.

हे वाचा:   ऑपरेशन करण्याआधी नक्की बघा.! डोळ्यांची ताकद दहापट वाढणार.! म'रेपर्यंत चष्मा लागणार नाही.!

एरंडेल तेल आणि त्याचे संयुगे साबण, दाट, रंग, शाई, औषध इत्यादी बनवण्यासाठी वापरतात. या वनस्पतीला तुमच्या भागात काय म्हणतात हे कमेंट मध्ये नक्की लिहा. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

Disclaimer: या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आमची वेबसाईट या गोष्टींची पुष्टी करत नाही. कृपया हे उपाय करण्यापूर्वी संबंधित तज्ञांचा सल्ला घ्या.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *