सोन्याहूनही मौल्यवान आहे ही वनस्पती.! अनेक गंभीर आजारांना मुळापासून नष्ट करते ही वनस्पती.! आयुष्यात एकदा हे एक काम नक्की करावे.!

आरोग्य

आपला भारत देश हा कृषिप्रधान आहे, तसाच औषधी वनस्पतींनी भरलेला आहे. येथे अनेक मौल्यवान अशा औषधी वनस्पती येथे दिसतात. याचे आपल्या आरोग्यासाठी अनेक फायदे सांगितले जातात. फार पूर्वीपासून अनेक लोक अनेक औषधी वनस्पतींचा उपयोग करत असतात. एरंड ही भारतात उगवणारी एक आयुर्वेदिक औषधी वनस्पती आहे. एरंडाच्या बियांना एरंडी म्हणतात. या बियांपासून तेल काढतात. एरंडेल तुम्हाला माहीतच असेल म्हणजेच कॅस्टर ऑइल.

हे तेल हलक्या पिवळ्या रंगाचे असते. या तेलाला गंध आणि चव नसते. एरंडाची पाने, बिया, तेल वगैरे अति प्रमाणात किंवा जास्त काळ सेवन केल्यास उलट्या होणे, जुलाब होणे, आमाशय व आतड्यांना अशक्तपणा येण्याचे दुष्परिणाम दिसून येतात.
एरंडाचे एक पान घेऊन त्यावर खोबरेल तेल लावावे आणि ते थोडेसे भाजून घ्यावे.

हे वाचा:   आता ब्युटी पार्लर मध्ये जाऊन पैसे वाया घालने बंद करा.! हात बनतील इतके गोरे की तुम्हाला पण विश्वास बसणार नाही.!

हे भाजलेले पान दुखणाऱ्या भागावर लावल्यास त्यावरची दुख कमी होते. हे भाजलेले पण दुखणाऱ्या भागावर बांधले जाते. एरंडेल तेलाचा नियमित वापर संधिवात सारख्या आजारांची लक्षणे कमी करण्यास मदत करते. यात दाहक-विरोधी गुणधर्म आहेत जे सांध्यातील सूज आणि वेदना कमी करण्यासाठी कार्य करतात.

वातविकार, कावीळ, दीर्घकालीन बद्धकोष्ठता, आमवात-संधिवात, सूज येणे, कृमि होणे, पायाची आग होणे, इ. अनेक विकारांवर एरंडचा औषधी उपयोग केला जातो. पोटासंबंधी आजार असतील तर ते एरंडेल तेलाने बरे होतात. तसेच पोट साफ राहते.
हे तेल खूप चिकट असते. म्हणून अनेकजण या तेलाचा वापर करणे टाळतात.

पण या तेलामुळे तुमच्या केसांना अधिक प्रमाणात पोषण तत्त्वांचा पुरवठा होतो. केसांची चांगली वाढ होते आणि त्यांचं आरोग्य देखील निरोगी होण्यास मदत मिळते. एरंडेल तेलामध्ये अँटी बॅक्टेरिअल आणि अँटी फंगल गुण आहेत. यामुळे निर्जीव झालेल्या केसांचीही समस्या दूर होण्यास मदत मिळते.

हे वाचा:   घसा ठणठणीत बरा करेल हा एक सोपा उपाय; घशातले संक्रमण कायमचे दूर होईल.!

शिवाय कोंडा, टाळूला खाज सुटण्याची समस्या कमी होते. एरंडेल तेलाच्या मालिशने आम्ही पाठदुखीच्या समस्येपासून सहज मुक्त होऊ शकतो. या तेलाचा मालिश केल्याने त्रास होण्यास त्रास होतो. झोपेच्या आधी दररोज एरंडेल तेलाने आपल्या वेदनादायक भागाची मालिश केल्यास द्रुत आराम मिळतो. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

Disclaimer: या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आमची वेबसाईट या गोष्टींची पुष्टी करत नाही. कृपया हे उपाय करण्यापूर्वी संबंधित तज्ञांचा सल्ला घ्या.