अत्यंत महत्त्वाची माहिती.! एखाद्याने गोळ्या औषधे खूपच जास्त प्रमाणात खाल्ले तर काय करावे.! जीवघेणा प्रकार होण्याआधी हे करायला हवे.!

आरोग्य

अनेक वेळा आपण चुकून खूपच जास्त प्रमाणात गोळ्या औषधांचे सेवन करत असतो. किंवा काही वेळा आपली जवळचे व्यक्ती कोणी जास्त प्रमाणात औषधाचे सेवन करत असते अशावेळी नेमके काय करायला हवे. अशावेळी खूपच सिरीयस असा प्रॉब्लेम होण्याची शक्यता असते यावर नेमके काय सोल्युशन आहे याबद्दल आपण चर्चा करणार आहोत. जर तुम्ही चुकून मोठ्या प्रमाणात औषध सेवन केले असेल तर ताबडतोब वैद्यकीय मदत घेणे महत्वाचे आहे. औषधांचे प्रमाणा बाहेर घेणे अत्यंत धोकादायक असू शकते.

काही प्रकरणांमध्ये ते प्राणघातक देखील असू शकते. या लेखात, आपण किंवा आपल्या ओळखीच्या एखाद्या व्यक्तीने मोठ्या प्रमाणात औषधे घेतल्यास काय करावे याबद्दल माहिती बघणार आहोत. प्रथम आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, आपत्कालीन वैद्यकीय सहाय्यासाठी कॉल करणे महत्वाचे आहे. तुमचा स्थानिक आपत्कालीन क्रमांक डायल करा किंवा शक्य तितक्या लवकर जवळच्या रुग्णालयात जा.

खाल्लेली कोणतीही औषधे किंवा औषधांचे पॅकेजिंग तुमच्यासोबत आणणे महत्त्वाचे आहे, जेणेकरून वैद्यकीय व्यावसायिक परिस्थितीचे योग्य मूल्यांकन करू शकतील आणि योग्य उपचार देऊ शकतील. आपत्कालीन वैद्यकीय मदतीची वाट पाहत असताना, व्यक्तीला शांत आणि जागृत ठेवण्याचा प्रयत्न करा.

हे वाचा:   कि'सींग मुळे पसरू शकतात हे घातक आजार, आजच सावध व्हा.!

सेवन केलेल्या औषधांवर अवलंबून, लक्षणे मोठ्या प्रमाणात बदलू शकतात. औषधांच्या ओव्हरडोजच्या काही सामान्य लक्षणांमध्ये चक्कर येणे, मळमळ, उलट्या, चक्कर येणे, गोंधळ, श्वास घेण्यास त्रास होणे आणि बेशुद्ध होणे यांचा समावेश होतो. जर ती व्यक्ती जागरूक असेल आणि संवाद साधण्यास सक्षम असेल तर, औषधाचा प्रकार, किती प्रमाणात सेवन केले आणि किती वेळ वापरला गेला हे शोधण्याचा प्रयत्न करा.

वैद्यकीय व्यावसायिकांना योग्य उपचार ठरवण्यासाठी ही माहिती उपयुक्त ठरेल. हे लक्षात घेणे महत्वाचे आहे की काही औषधे मोठ्या प्रमाणात घेतल्यास इतरांपेक्षा जास्त धोकादायक असू शकतात. उदाहरणार्थ, ऍस्पिरिनच्या प्रमाणा बाहेर घेतल्याने मूत्रपिंड आणि यकृताला गंभीर नुकसान होऊ शकते, तर अँटीडिप्रेसंट्सच्या अतिसेवनाने फेफरे आणि कोमा होऊ शकतो.

अपघाती ओव्हरडोज टाळण्यासाठी, औषधांच्या सूचनांचे काळजीपूर्वक पालन करणे आणि औषधे मुलांच्या आणि पाळीव प्राण्यांच्या आवाक्याबाहेर सुरक्षित ठिकाणी संग्रहित करणे महत्वाचे आहे. औषध कसे घ्यावे याबद्दल तुम्हाला काही प्रश्न असल्यास, तुमच्या आरोग्य सेवा प्रदात्याशी किंवा फार्मासिस्टशी सल्लामसलत करण्याचे सुनिश्चित करा.

हे वाचा:   लाखो रुपये यापूढे फेल आहे, ईश्वराच्या खजाना मधून निघाली आहे ही एक अद्भुत शक्तिशाली वनस्पती.! सापडले तर सोडू नका.!

शेवटी, औषधांचे प्रमाणा बाहेर घेणे ही एक गंभीर आणि संभाव्य जीवघेणी परिस्थिती असू शकते. जर तुम्ही किंवा तुमच्या ओळखीच्या एखाद्या व्यक्तीने मोठ्या प्रमाणात औषधे घेतली असतील तर ताबडतोब वैद्यकीय मदत घ्या. तुमच्यासोबत कोणतीही औषधे किंवा पॅकेजिंग आणण्याचे लक्षात ठेवा आणि वैद्यकीय मदत येईपर्यंत व्यक्तीला शांत आणि जागृत ठेवण्याचा प्रयत्न करा.

त्वरित वैद्यकीय लक्ष देऊन, पूर्ण पुनर्प्राप्तीची शक्यता मोठ्या प्रमाणात वाढते. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.