अनेक लोक खोकल्याचा हा उपाय करत नाही त्यामुळे त्यांना सतत येत राहतो खोकला.! जे पण लोक करतील हा उपाय त्यांचा खोकला कायमचा गेला म्हणून समजा.!

आरोग्य

खोकला हे एक सामान्य लक्षण आहे जे विविध कारणांमुळे होऊ शकते, जसे की श्वसन संक्रमण, ऍलर्जी किंवा अगदी पर्यावरणीय त्रास. ओव्हर-द-काउंटर औषधे सहज उपलब्ध असताना, बरेच लोक त्यांचा खोकला शांत करण्यासाठी नैसर्गिक आणि घरगुती उपचारांना प्राधान्य देतात. या लेखात, आम्ही खोकल्यापासून आराम मिळवून देणारे अनेक प्रभावी घरगुती उपाय शोधू.

मध आणि कोमट पाणी: घशातील सुखदायक गुणधर्मांसाठी मध फार पूर्वीपासून ओळखला जातो. कोमट पाण्यात एक ते दोन चमचे मध मिसळा आणि हळूहळू प्या. मध जळजळीत घसा कोट करण्यास आणि शांत करण्यास मदत करते, खोकल्याची तीव्र इच्छा कमी करते. अतिरिक्त फायद्यासाठी, आपण मिश्रणात काही ताजे लिंबाचा रस देखील पिळू शकता, कारण त्यात व्हिटॅमिन सी असते आणि त्यात बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ गुणधर्म असतो.

स्टीम इनहेलेशन: स्टीम इनहेल करणे हा रक्तसंचय दूर करण्याचा आणि श्वसनमार्गाला शांत करण्याचा एक उत्कृष्ट मार्ग आहे. पाण्याचे भांडे उकळवा आणि उष्णतेच्या स्त्रोतापासून ते काढून टाका. आपल्या डोक्यावर टॉवेल ठेवा, भांडे वर झुका आणि 10 ते 15 मिनिटे वाफ श्वास घ्या. बर्न्स टाळण्यासाठी गरम पाण्याच्या खूप जवळ न जाण्याची काळजी घ्या. निलगिरी किंवा पेपरमिंट सारख्या आवश्यक तेलांचे काही थेंब टाकल्याने अतिरिक्त आराम मिळू शकतो.

हे वाचा:   चहा करताना त्यात टाका फक्त एक काडी, सर्व चरबी जळून जाईल.!

आले चहा: आल्यामध्ये दाहक-विरोधी आणि प्रतिजैविक गुणधर्म असतात जे खोकल्याची लक्षणे दूर करण्यात मदत करतात. आल्याचा चहा तयार करा ताज्या आल्याचे काही तुकडे गरम पाण्यात 10 मिनिटे उकळत ठेवा. द्रव गाळा आणि इच्छित असल्यास गोड करण्यासाठी एक चमचे मध घाला. तुमचा घसा शांत करण्यासाठी आणि खोकला कमी करण्यासाठी उबदार चहा प्या.

खारट पाण्याचे गार्गल: घसा खवखवणे आणि खोकल्यासाठी खाऱ्या पाण्याचा गार्गल हा एक सोपा पण प्रभावी उपाय आहे. कोमट पाण्यात अर्धा चमचा मीठ विरघळवून घ्या आणि थुंकण्यापूर्वी मिश्रणाने ३० सेकंद कुस्करून घ्या. खारट द्रावण घशाची जळजळ कमी करण्यास आणि श्लेष्मा सोडण्यास मदत करते, ज्यामुळे खोकल्यापासून आराम मिळतो.

हळदीचे दूध: हळद त्याच्या दाहक-विरोधी आणि अँटिऑक्सिडंट गुणधर्मांसाठी ओळखली जाते, ज्यामुळे ती श्वसनाच्या आरोग्यासाठी फायदेशीर ठरते. एक ग्लास दूध गरम करून त्यात अर्धा चमचा हळद घाला. नीट ढवळून घ्यावे आणि झोपण्यापूर्वी प्या. कोमट दूध घसा शांत करते, तर हळदीचे बरे करण्याचे गुणधर्म खोकल्याची लक्षणे दूर करू शकतात.

हे वाचा:   गरोदर बाईला मासे खाऊ घालण्याआधी दहा वेळा विचार करा.! पोटात जाऊन मासे करता असे काही.!गरोदर बाईने चुकून सुद्धा खायचे नाही.! हे आहे कारण.!

हर्बल चहा: कॅमोमाइल किंवा पेपरमिंट टी सारख्या हर्बल टीमुळे खोकल्यापासून आराम मिळतो. या चहाचा घशावर सुखदायक प्रभाव पडतो आणि खोकल्याची प्रतिक्रिया शांत होण्यास मदत होते. चहाची पिशवी किंवा एक चमचा वाळलेल्या औषधी वनस्पती गरम पाण्यात काही मिनिटे भिजवा, गाळून घ्या आणि हळूहळू चहा प्या.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.