कानात ही एक गोष्ट काडीने घालायची सकाळी सगळा मळ घेऊन बाहेर.! असा गावरान उपाय ज्याने कान पूर्ण मोकळा होईल.!

आरोग्य

इअरवॅक्स, ज्याला सेरुमेन देखील म्हणतात, कानाच्या कालव्याचे संरक्षण आणि मळ घालण्यासाठी कानाद्वारे तयार केलेला एक नैसर्गिक पदार्थ आहे. तथापि, कानातले जास्त प्रमाणात जमा झाल्यामुळे अस्वस्थता, ऐकण्याच्या समस्या आणि अगदी तात्पुरती श्रवणशक्ती कमी होऊ शकते. घराटच कानातला मळ काढताना सावधगिरी बाळगणे महत्त्वाचे असले तरी, असे करण्यासाठी सुरक्षित आणि प्रभावी पद्धती आहेत.

या लेखात, आम्ही कानाला हानी न पोहोचवता घरी कानातले मळ काढण्यासाठी विविध तंत्रांचा शोध घेऊ. तेलाने मऊ करणे: कानातले मळ मऊ करण्यासाठी तेल वापरणे हा एक सौम्य आणि प्रभावी मार्ग आहे, ज्यामुळे ते काढणे सोपे होते. तुम्ही खनिज तेल, बेबी ऑइल, ग्लिसरीन किंवा ओव्हर-द-काउंटर इअरवॅक्स सॉफ्टनिंग थेंब वापरू शकता. आपले डोके बाजूला वाकवा आणि प्रभावित कानात तेलाचे काही थेंब घाला.

मेण मऊ होण्यासाठी तेलाला काही मिनिटे बसू द्या. त्यानंतर, बल्ब सिरिंज किंवा शॉवरहेडमधून हलक्या प्रवाहाने कान कोमट पाण्याने स्वच्छ धुवा. उबदार पाणी सिंचन: कानातील मेण काढून टाकण्यासाठी कोमट पाण्याने सिंचन करणे ही आणखी एक सुरक्षित पद्धत आहे. बल्ब सिरिंज किंवा विशेष कान सिंचन किट कोमट पाण्याने (शरीराचे तापमान) भरा किंवा अर्धा कप कोमट पाण्यात अर्धा चमचे मीठ विरघळवून तयार केलेले सलाईन द्रावण वापरा.

हे वाचा:   रोजचे वरण खाऊन-खाऊन कंटाळा आला असेल तर करा हे हटके स्टाईल ने वरण.! तीन दिवस तोंडावर चव रेंगाळत राहील.!

आपले डोके बाजूला टेकवा आणि हळूवारपणे कानाच्या कालव्यात पाणी पिळून घ्या. आपले डोके विरुद्ध दिशेने वाकवून पाणी बाहेर वाहू द्या. आवश्यक असल्यास प्रक्रियेची पुनरावृत्ती करा, परंतु कानाला दुखापत टाळण्यासाठी जास्त शक्ती लागू करणे टाळा. हायड्रोजन पेरोक्साइड: हायड्रोजन पेरोक्साइड इअरवॅक्स सोडण्यास आणि विरघळण्यास मदत करू शकते. हायड्रोजन पेरोक्साइडचे 3% द्रावण वापरा, जे बहुतेक फार्मसीमध्ये उपलब्ध आहे.

आपले डोके बाजूला टेकवा आणि हायड्रोजन पेरोक्साईडचे काही थेंब कानाच्या कालव्यात टाका. मेण मऊ करण्यासाठी काही मिनिटे बसू द्या, नंतर आपले डोके उलट दिशेने वाकवून कान काढून टाका. उरलेले मेण काढून टाकण्यासाठी कोमट पाण्याने कान हलक्या हाताने स्वच्छ धुवा.

कापूस झुडूप किंवा वस्तू टाळा: कानाच्या कालव्यात कापसाचे फुगे, हेअरपिन किंवा इतर कोणतीही वस्तू घालणे टाळणे महत्वाचे आहे कारण ते मेण खोलवर ढकलू शकतात किंवा कानाला इजा होऊ शकतात. कान स्वतः स्वच्छ करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे आणि अशा वस्तू वापरल्याने नैसर्गिक प्रक्रियेत व्यत्यय येऊ शकतो आणि गुंतागुंत होऊ शकते.

हे वाचा:   घरात एसी नाही का.? चिंता नको.! हा देशी जुगाड घरात करा.! घर इतके थंड होईल की थंडी वाजू लागेल.!

व्यावसायिक मदत घ्या: जर घरगुती उपचारांमुळे आराम मिळत नसेल किंवा तुम्हाला तीव्र वेदना, निचरा किंवा सतत ऐकू येत असेल तर, आरोग्यसेवा व्यावसायिक किंवा कान तज्ञाशी सल्लामसलत करण्याचा सल्ला दिला जातो. ते विशेष साधने आणि तंत्रांचा वापर करून अतिरिक्त कानातले सुरक्षितपणे आणि प्रभावीपणे काढू शकतात.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.