मूळव्याध आता जास्त दिवस सहन करायचे नाही.! ज्यांचे ऑपरेशन झाले आणि ज्यांचे ऑपरेशन नाही झाले अशा प्रत्येकाने नक्की वाचा.!

आरोग्य

Piles, ज्याला मूळव्याध देखील म्हणतात, हा एक सामान्य आजार आहे जो जगभरातील अनेक व्यक्तींना त्रास देत असतो. जेव्हा गुदद्वारासंबंधी आणि गुदाशय क्षेत्रातील रक्तवाहिन्या सुजतात आणि सूजतात तेव्हा ते उद्भवतात, ज्यामुळे अस्वस्थता आणि वेदना होतात. कधीकधी वैद्यकीय हस्तक्षेप आवश्यक असला तरी, मूळव्याधची सौम्य प्रकरणे अनेकदा नैसर्गिक उपायांचा वापर करून घरी प्रभावीपणे व्यवस्थापित केली जाऊ शकतात.

या लेखात, आम्ही काही सिद्ध घरगुती उपाय बघणार आहोत जे लक्षणे कमी करण्यास आणि मूळव्याध ग्रस्त व्यक्तींना बरे करण्यास मदत करू शकतात. फायबर युक्त आहार: मूळव्याध होण्याच्या प्राथमिक कारणांपैकी एक म्हणजे तीव्र बद्धकोष्ठता, ज्यामुळे आतड्यांसंबंधी हालचाल होत असताना ताण येतो. जास्त प्रमाणात फायबरयुक्त आहार घेतल्याने स्टूल मऊ होण्यास मदत होते.

ज्यामुळे ते जाणे सोपे होते आणि हेमोरायॉइडल नसावरील ताण कमी होतो. आहारातील फायबरचे पुरेसे सेवन सुनिश्चित करण्यासाठी आपल्या रोजच्या जेवणात भरपूर फळे, भाज्या, संपूर्ण धान्य आणि शेंगा यांचा समावेश करा. पुरेसे हायड्रेशन नियमित मलविसर्जन राखण्यासाठी आणि बद्धकोष्ठता टाळण्यासाठी भरपूर पाणी पिणे आवश्यक आहे. दिवसभरात किमान 8-10 ग्लास पाणी पिण्याचे ध्येय ठेवा.

हे वाचा:   हाताची मेहंदी इतकी काळी होईल की सर्वजण बघतच राहतील.! लग्नाच्या सीजन मध्ये अशी मेहंदी लावा.! गॅरंटी आहे जबरदस्त रिझल्ट मिळणार.!

हायड्रेटेड राहिल्याने स्टूल मऊ होण्यास मदत होईल आणि ते जाणे सोपे होईल, मूळव्याधांशी संबंधित अस्वस्थता कमी होईल. सिट्झ बाथ, सिट्झ बाथमध्ये कोमट पाण्यात बसून मूळव्याधांशी संबंधित खाज, वेदना आणि जळजळ यापासून आराम मिळतो. बाथटब किंवा बेसिन कोमट पाण्याने भरा आणि त्यात 10-15 मिनिटे बसा, ज्यामुळे प्रभावित क्षेत्र स्वच्छ आणि शांत होईल. आराम अनुभवण्यासाठी आणि उपचारांना प्रोत्साहन देण्यासाठी दिवसातून अनेक वेळा याची पुनरावृत्ती करा.

कोरफड सुखदायक गुणधर्मांसाठी ओळखले जाणारे कोरफड मूळव्याधमुळे होणाऱ्या अस्वस्थतेपासून आराम देऊ शकते. प्रभावित भागात शुद्ध कोरफड व्हेरा जेलची थोडीशी मात्रा लावा आणि हलक्या हाताने मालिश करा. कोरफड व्हेराचे दाहक-विरोधी गुणधर्म सूज कमी करण्यास आणि बरे होण्यास मदत करतात. वेदना कमी करण्यासाठी आणि सूज कमी करण्यासाठी, प्रभावित भागात कोल्ड कॉम्प्रेस लावा.

हे वाचा:   आयुर्वेदातील खूपच रामबाण वनस्पती, याचे फायदे पाहून तुमच्या पायाखालची जमीनच सरकली जाईल.!

काही बर्फाचे तुकडे एका स्वच्छ कपड्यात गुंडाळा आणि काही मिनिटे हलक्या हाताने ढिगाऱ्यावर ठेवा. हे क्षेत्र सुन्न करण्यासाठी आणि अस्वस्थता कमी करण्यासाठी दिवसातून अनेक वेळा पुनरावृत्ती करा. नियमित व्यायाम, नियमित शारीरिक हालचालींमुळे आतड्याची हालचाल सुधारण्यास, बद्धकोष्ठता कमी करण्यास आणि मूळव्याधची पुनरावृत्ती रोखण्यास मदत होते.

आपल्या दैनंदिन दिनचर्यामध्ये वेगवान चालणे, योगासने किंवा पोहणे यासारख्या क्रियाकलापांचा समावेश करा. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.