तुम्ही पण रात्री ल”घ”वी दाबून ठेवता का.? असे करणे कितपत घा”त”क आहे माहिती आहे का.? यामुळे होऊ शकतो हा आजार.!

आरोग्य

अनेक वेळा आपल्याला रात्री लघवीला जायचे असते परंतु आपल्याला जाता येत नाही किंवा झोप येत असल्यामुळे जात नाही. परंतु अनेक लोक असे देखील आहेत जे लघवी दाबून धरत असतात. परंतु तुम्हाला माहिती आहे का की लघवी दाबून धरणे किती मोठी बाब आहे. त्यामुळे किती मोठे पोटातील आजार होऊ शकतात हे तुमच्या आरोग्यासाठी किती घातक आहे हे आपण आजच्या या लेखाच्या माध्यमातून बघणार आहोत.

रात्रीची झोप घेणे किती महत्त्वाचे आहे हे आपल्या सर्वांना माहित आहे, परंतु रात्रीच्या वेळी आपण निसर्गाच्या हाकेकडे म्हणजे ल’घवी कडे दुर्लक्ष करत असतो असे केल्यास काय होते? झोपताना बाथरूम वापरण्याची गरज धरून ठेवणे निरुपद्रवी वाटू शकते, परंतु प्रत्यक्षात त्याचे तुमच्या आरोग्यावर नकारात्मक परिणाम होऊ शकतात. आपल्या शरीरात एक नैसर्गिक लय असते, ज्यामध्ये ल’घवी करण्याची आवश्यकता असते तेव्हा देखील असते.

जेव्हा आपण झोपतो, तेव्हा मेंदू शारीरिक कार्यांवर लक्ष ठेवत असतो आणि जर मूत्राशय पूर्ण भरला असेल, तर तो आपल्याला जागे करण्यासाठी सिग्नल पाठवतो. या सिग्नल्सकडे दुर्लक्ष केल्याने तुमचे झोपेचे चक्र व्यत्यय आणू शकते आणि त्याचे गंभीर परिणाम होऊ शकतात. जेव्हा तुम्ही बाथरूमला जाण्यासाठी उठता, तेव्हा कदाचित एक किरकोळ गैरसोय वाटू शकते, परंतु प्रत्यक्षात निरोगी झोपेचे नमुने राखण्यासाठी हा एक महत्त्वाचा भाग आहे.

हे वाचा:   तुम्ही कधी विचारही करू शकणार नाही, एक अंड तुमच्या केसांचे काय हाल करू शकतात.! केसांची सुंदरता हवी असलेल्या लोकांनी एकदा नक्की वाचा.!

व्यत्यय असलेली झोप तुम्हाला विश्रांतीच्या खोल आणि पुनर्संचयित टप्प्यापर्यंत पोहोचण्यापासून रोखू शकते. कालांतराने, यामुळे दीर्घकाळ झोपेची कमतरता होऊ शकते, ज्यामुळे तुमचा एकंदर मूड, संज्ञानात्मक कार्य आणि रोगप्रतिकारक प्रणालीवर परिणाम होतो. दीर्घकाळ लघवी पोटात राहिल्याने तुमच्या मूत्राशयावर अनावश्यक ताण येऊ शकतो. मूत्राशय भरल्यावर विस्तारण्यासाठी आणि रिकामे झाल्यावर आकुंचन पावण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे.

बाथरूम ला जाण्यासाठी उशीर केल्याने मूत्राशयाचे स्नायू कालांतराने कमकुवत होऊ शकतात, ज्यामुळे मूत्रमार्गात असंयम किंवा मूत्रमार्गात संसर्ग होण्याचा धोका वाढू शकतो. आपल्या शरीरातील कचरा आणि जास्तीचे द्रव फिल्टर करण्यात किडनी महत्त्वाची भूमिका बजावते. जेव्हा तुम्ही लघवी अडवून ठेवता, तेव्हा तुम्ही तुमच्या मूत्रपिंडांना त्यांचे कार्य प्रभावीपणे करण्यापासून रोखता.

यामुळे संभाव्यतः विषारी द्रव्ये जमा होऊ शकतात आणि किडनी संक्रमण किंवा दगड म्हणजेच मुतखडा होण्याचा धोका जास्त असतो. रात्रीच्या बाथरूमच्या वारंवारता कमी करण्यासाठी, झोपेच्या वेळी मोठ्या प्रमाणात द्रवपदार्थांचे सेवन टाळा. नियमित झोपेचे वेळापत्रक स्थापित करण्याचा प्रयत्न करा, जे बाथरूमच्या विश्रांतीसह तुमच्या शरीरातील सिग्नल्सचे नियमन करण्यात मदत करू शकते.

हे वाचा:   महिलांसाठी आनंदाची बातमी.! आता मासिक पाळी वेळेवर येणार.! मासिक पाळीत होणाऱ्या वेदना अगदी चुटकी सरशी होईल कमी.!

तुम्हाला जाण्याची गरज वाटत असल्यास, त्याकडे दुर्लक्ष करू नका. तुमच्या झोपेच्या चक्रात संभाव्य व्यत्यय टाळण्यासाठी बाथरूममध्ये जात जा. दिवसभरात मूत्राशयाच्या निरोगी सवयींचा सराव करा आणि जास्त काळ लघवी न ठेवता झटपट लघवी काटा. हे रात्रीची अवेळी येणारी बाथरूम टाळण्यास मदत करू शकते.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.