शांत आणि गाढ झोप हवी असेल तर झोपताना करायचे हे एक काम.! झोपेच्या गोळ्या खाणारे एकदा नक्की वाचा.!

आरोग्य

अनेक लोकांना झोप लागत नाही, झोप न लागणे हे आज काल खूपच नॉर्मल समस्या बनत चालली आहे. परंतु अशावेळी तुम्ही काही घरगुती उपाय करून पटकन झोपू शकता. आजच्या या लेखाच्या माध्यमातून आम्ही तुम्हाला पटकन झोप लागण्यासाठी काही घरगुती उपाय आहे ते सांगणार आहोत. हे उपाय तुम्ही जर तुम्ही तुमच्या आयुष्यात अवलंबले तर तुम्ही चांगल्या प्रकारे झोपू शकता.

संपूर्ण आरोग्य आणि आरोग्यासाठी चांगली झोप घेणे आवश्यक आहे. पण, अनेक लोक त्यांच्या आयुष्यात कधीतरी झोपेच्या समस्यांशी संघर्ष करतात. दीर्घकाळ झोपेच्या विकारांवर वैद्यकीय उपचार उपलब्ध असताना, अनेक सोपे आणि प्रभावी घरगुती उपचार देखील आहेत जे तुम्हाला रात्रीची विश्रांती घेण्यास मदत करू शकतात. या लेखात, आम्ही तुम्हाला अधिक शांत आणि शांत झोप मिळविण्यात मदत करण्यासाठी यापैकी काही नैसर्गिक उपायांचा शोध घेऊ.

आरामदायी झोपण्याच्या वेळेची दिनचर्या तयार करा, झोपण्याच्या वेळेची नियमित दिनचर्या तयार केल्याने तुमच्या शरीराला हे संकेत मिळू शकतात की आता झोपण्याची वेळ आली आहे. या दिनचर्यामध्ये पुस्तक वाचणे, उबदार आंघोळ करणे किंवा खोल श्वासोच्छ्वास यांसारख्या आरामदायी व्यायामाचा सराव करणे यासारख्या क्रियाकलापांचा समावेश असू शकतो.

हे वाचा:   पिठाच्या उंड्या मध्ये हे टाका.! हातापायांना येणाऱ्या मुंग्या, सतत चक्कर येणे, सतत तोंड येणे सर्व काही होईल कायमचे बंद.!

स्क्रीन टाईम मर्यादित करा, स्मार्टफोन, टॅब्लेट आणि कॉम्प्युटरमधून उत्सर्जित होणारा निळा प्रकाश तुमच्या शरीरातील मेलाटोनिनच्या उत्पादनात व्यत्यय आणू शकतो, हा हार्मोन जो झोपेचे नियमन करतो. निजायची वेळ कमीत कमी एक तास आधी स्क्रीन टाइम मर्यादित करण्याचा सल्ला दिला जातो. तुमचे झोपेचे वातावरण अनुकूल करा, तुमची शयनकक्ष झोपेसाठी अनुकूल वातावरण आहे याची खात्री करा.

याचा अर्थ तुमची खोली गडद, शांत आणि आरामदायक तापमानात ठेवा. आरामदायी गादी आणि उशामध्ये गुंतवणूक केल्यानेही लक्षणीय फरक पडू शकतो. हर्बल टी, कॅमोमाइल, व्हॅलेरियन आणि लॅव्हेंडर सारख्या काही हर्बल चहाचे सौम्य शामक प्रभाव असल्याचे ज्ञात आहे. झोपायच्या आधी उबदार, कॅफीन-मुक्त हर्बल चहा प्यायल्याने आराम मिळतो. कोमट दूध, कोमट दुधात ट्रिप्टोफॅन, एक अमीनो आम्ल असते जे झोप येण्यास मदत करते. झोपेच्या आधी एक ग्लास कोमट दूध हे रात्रीच्या चांगल्या झोपेसाठी उत्कृष्ट उपाय आहे.

डिफ्यूझरमध्ये लॅव्हेंडर किंवा बर्गामोट सारख्या आवश्यक तेले वापरल्याने एक शांत वातावरण तयार होऊ शकते जे विश्रांती आणि झोपेला प्रोत्साहन देते. तुम्ही तुमच्या उशी किंवा बेडिंगमध्ये आवश्यक तेलाचे काही थेंब देखील घालू शकता. शांत ध्यान, माइंडफुलनेस मेडिटेशन आणि खोल श्वासोच्छवासाचे व्यायाम तुमचे मन शांत करण्यात आणि तणाव कमी करण्यात मदत करू शकतात, ज्यामुळे झोप लागणे सोपे होते.

हे वाचा:   जर कुठे दिसली ही औषधी वनस्पती तर चुकुनही सोडु नका; खुप उपयोगी आहे. आयुर्वेदात मानली जाते चमत्कारिक वनस्पती.!

सातत्यपूर्ण झोपेचे वेळापत्रक ठेवा, झोपायला जा आणि दररोज एकाच वेळी उठण्याचा प्रयत्न करा, अगदी आठवड्याच्या शेवटीही. हे तुमच्या शरीराच्या अंतर्गत घड्याळाचे नियमन करण्यात मदत करते आणि तुमची एकूण झोप गुणवत्ता सुधारू शकते. कॅफीन आणि अल्कोहोल मर्यादित करा, कॅफिन आणि अल्कोहोल दोन्ही तुमच्या झोपेच्या पद्धतींमध्ये व्यत्यय आणू शकतात. हे पदार्थ मर्यादित करणे किंवा टाळणे चांगले आहे, विशेषत: झोपण्याच्या वेळेपर्यंत.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.