हा आजार असणाऱ्या लोकांनी वेलची अशाप्रकारे खावी; फायदे ऐकून थक्क होऊन जाल, पोटात होणारी आग शून्य मिनिटात होईल बंद.!

आरोग्य

आज आम्ही तुमच्यासाठी वेलचीचे फायदे घेऊन आलो आहोत. वेलची केवळ अन्नालाच चवदार बनवत नाही, तर शरीराला अनेक गंभीर आजारांपासून वाचविण्यात मदत करते. वेलची एक सुगंधी मसाला आहे. वेलचा स्वादाने स्फूर्ती येते. वेलचीचा उपयोग गोड पदार्थात चव वाढविण्यासाठी करण्यात येतो.

या लेखात आम्ही आपल्याला वेलचीच्या फायद्यांविषयी माहिती देत आहोत. जेवणानंतर वेलचीचे सेवन केल्याने तोंडाचा दुर्गंध दूर होतो आणि दातांच्या पोकळीची समस्या देखील दूर होते. याशिवाय उलट्या, मळमळ या समस्येवरही हा रामबाण उपाय आहे. वेलची आयुर्वेदिक औषधी वनस्पती आहे. या वनस्पतीला वेलची, वेलदोडा, विलायची वेलदोडा, इलायची, एला असेही म्हणतात.

वेलचीमध्ये काय आढळते.?:- वेलची मध्ये मुख्यत: कर्बोदक, आहारातील फायबर, कॅल्शियम, पोटॅशियम, मॅग्नेशियम, लोह आणि फॉस्फरस आढळते, जे निरोगी शरीरासाठी खूप फायदेशीर मानले जाते.

वेलचीचे सेवन कसे करावे.?:- आपण थेट फ्रेशनर म्हणून वेलची खाऊ शकता. डिश किंवा भाजी बनवताना आपण त्यात वेलची घालून खाऊ शकता. वेलची पावडर कोणत्याही डिशमध्ये किंवा दुधात टाकून सेवन केले जाऊ शकते.

हे वाचा:   दररोज फक्त एक आवळा खाल्ल्यामुळे होतात हे जबरदस्त बदल.! आवळ्याचे हे समृद्ध करणारे फायदे तुमचे डोळे उघडतील.! खाण्याचा आहे ही योग्य पद्धत.!

रात्री झोपण्यापूर्वी दोन वेलची पाण्यासोबत खाऊ शकता. रात्री झोपण्यापूर्वी पुरुषांनी दोन वेलची नक्कीच खायला हवी. एका संशोधनानुसार नियमितपणे वेलची खाल्ल्याने पुरुषांना नपुंसकत्वातून दूर होण्यास मदत होते. वेलची लैंगिक आरोग्य सुधारण्यास मदत करते. आपण ते पाणी किंवा दुधासह घेऊ शकता.

रक्तदाब नियंत्रित करते:- वेलचीमध्ये पोटॅशियम आणि फायबरची मात्रा चांगली असते, ज्यामुळे रक्त परिसंचरण समान प्रमाणात टिकते. यामुळेच वेलची देखील रक्तदाब नियंत्रित करण्यासाठी कार्य करते. वेलचीमध्ये एक अॅंटी बॅक्टिरियल गुण असतो. तोंडातील किंवा श्वसनाबाबत दुर्गंधी असेल तर ती दूर होते. दररोज एक वेलची खा किंवा चहातून वेलचीचा आस्वाद घ्या.

ऍसिडिटीपासून तुम्हाला सुटका हवी असेल तर वेलची उत्तम. त्यासाठी वेलची चावून चावून खाणे किंवा चघळणे चांगले. त्यातून निघणारे तेल तोंडातील लालेतील ग्रंथी मिसळते. त्यामुळे तुमचे पोट साफ होते. हिवाळ्यात रोज चहामध्ये वेलचीचा वापर करावा. वेलची ही कफ आणि खोकल्याच्या आजारांपासून दूर ठेवण्यासाठी मदत करते. वेलची पित्तावर रामबाण उपाय आहे. पित्त झालं असेल अथवा मळमळत असेल तर तोंडात वेलची ठेवावी.

हे वाचा:   ह्या एका पानाचा रसाने चेहऱ्यावर असलेले सगळे डाग सर्कल स्पॉट पिंपल्स कायमचे नष्ट केले.! या पानात आहे जादुई शक्ती.! अनेकांना माहीत नाही.!

वेलचीचे इतर फायदे:- कोमट पाण्यासोबत वेलची खाल्ल्यास तुम्हाला झोप लागेल आणि खर्राट्याचा त्रास देखील दूर होईल. वेलचीचे सेवन केल्यास गॅस, आंबटपणा, बद्धकोष्ठता, पोटात पेटके या समस्येवर विजय मिळतो. वेलची नियमित घेतल्यास कर्करोगासारख्या गंभीर आजार नाहीशे होतात. वेलचीमधील दाहक-विरोधी घटक तोंडी कर्करोग, त्वचेच्या कर्करोगाशी लढायला प्रभावी आहेत.

जर आपण वजन आणि लठ्ठपणा वाढल्याने त्रस्त असाल तर आपल्या आहारात नक्कीच वेलचीचा समावेश करा. त्यामधील पौष्टिक सामग्री जलद वजन कमी करण्यास मदत करते. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *