उठल्याबरोबर एवढे काम करा; स्त्री असो किंवा पुरुष कंबरदुखी गेलीच म्हणून समजा.!

आरोग्य

आपणास माहीतच असेल, अनेक आजारांवर अनेक प्रकारची आसने उपयुक्त ठरतात. नियमित योगासनांचा सराव केल्यास आपल्या शारीरिक आणि मानसिक आरोग्याला भरपूर लाभ मिळतात. एखादे आसन आपण जेवढा काळ करतो, तेवढा वेळ ही ऊर्जा शरीराच्या आत काम करते. म्हणजेच सकारात्मक बदल घडवते. म्हणून आसनांमध्ये स्थिरतेला जास्त महत्त्व आहे.

पाठीचा त्रास हा आधुनिक काळात सामान्य झाला आहे. याचे मुख्य कारण खराब पवित्रा, कॅल्शियम आणि व्हिटॅमिनची कमतरता आहे. नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ हेल्थच्या म्हणण्यानुसार काही लोकांना आयुष्यात अनेक प्रकारच्या वेदना जाणवत असतातच. त्यातच, १० पैकी ८ लोक पाठीच्या दुखण्याने पीडित आहेत. विशेषत: ३० ते ४० वर्षांच्या लोकांना पाठदुखीचा त्रास जास्त होतो.

मासिक पाळीतील त्रास आणि गर्भाशयात सूज यामुळे स्त्रियांमध्ये पाठीचा त्रास होतो. जर तुम्हालाही पाठदुखीचा त्रास होत असेल आणि त्यातून मुक्त व्हायचे असेल तर तुम्ही भुजंगासनाची मदत घेऊ शकता. चला, त्याबद्दल सर्व काही जाणून घेऊ.

भुजंगासन म्हणजे काय.?:- भुजंगासन भुजंग आणि आसन या दोन शब्दांनी बनलेले आहे. त्याच वेळी इंग्रजीतील या पवित्राला कोब्रा पोझ असे म्हणतात. या योगामधे सर्पाप्रमाणे तुम्हाला आपले शरीर पुढच्या दिशेने वाकवावे लागेल. विशेषत: सूर्योदयाच्या वेळी भुजंगासन करणे अधिक फायदेशीर आहे. हा योग केल्याने पोटावर ताण येतो. तसेच, कंबरेमध्ये एक ताण येतो. यामुळे पाठदुखीत आराम मिळतो आणि पाचक प्रणाली मजबूत होते.

हे वाचा:   नागिन झाल्यानंतर या चुका करणे टाळावे.! अन्यथा जीवावरही बेतू शकते.! अनेकांना याची माहिती नसेल एकदा अवश्य वाचा.!

भुजंगासन कसे करावे.?:- हे आसन फणा काढलेल्या नागासारखे भासते, म्हणूनच याला भुजंगासन असे म्हणतात. हे आसन सूर्यनमस्कारात केल्या जाणाऱ्या आसनांतील एक आहे.  यासाठी, सपाट आणि स्वच्छ मैदानावर कार्पेट किंवा चटई घाला. यानंतर, आपल्या पोटावर झोपा आणि थोड्या वेळासाठी विश्रांती घ्या. यानंतर, शरीराचा पुढील भाग उंच करा. आपले धड पुढच्या दिशेने उचलणे सोपे आहे.

आपल्या शारीरिक क्षमतेनुसार या आसनात रहा. मग पहिल्या टप्प्यावर या. दररोज दहा वेळा हे करा. गरोदरपणात, छातीचे अथवा मनगटाचे हाड मोडल्यास, किंवा नुकतीच एखादी पोटाची शस्त्रक्रिया, जशी हर्निया, झाली असल्यास हे आसन करू नये. तुम्हाला कार्पेल टनेल सिंड्रोमचा त्रास होत असेल तर भुजंगासन करू नका. जुन्या आजारात किंवा पाठीच्या कण्याच्या विकारात हे आसन फक्त मार्गदर्शनाखालीच करावे.

हे वाचा:   फक्त दहा रुपये खर्च शरीर पूर्णपणे साफ होईल.! शरीरात पूर्ण रक्त फिल्टर करते हा एक पदार्थ.! नक्की वाचा.!

भुजंगासनाचे फायदे – संशोधनात भुजंगासनचे फायदे स्पष्ट केले आहेत. या संशोधनानुसार भुजंगासन आणि शलभासन औषध पाठीच्या दुखण्यामध्ये समान आहेत. यासह, लवकरच पाठीच्या दुखण्यापासून आराम मिळतो. विशेषतः प्रवास करणाऱ्यांनी दररोज भुजंगासन करावे.

तसेच पाठीच्या कण्याची लवचिकता वाढते. हे आसन केल्याने कंबरदुखी आणि सायटिका वेदना कमी होते. मानदुखी सुद्धा कमी होते. पोटाच्या तक्रारी, अपचन आणि गॅसेस यावर प्रभावी. खांदे, मनगट आणि कोपर बळकट होतात. अशाप्रकारे हे आसन अनेक दुखण्यावर उपयुक्त ठरते.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *