या पानांचा असा करा उपयोग, शरीरा मध्ये एकही विषारी पदार्थ उरणार नाही; दहा दिवसांमध्ये वजन कमी होऊ लागेल.!

आरोग्य

जर तेजपत्ता कोणत्याही प्रकारच्या पाककृतीमध्ये वापरला गेला तर त्याचा संपूर्ण स्वाद बदलतो. भारतीय स्वयंपाकघरात बर्‍याच प्रकारच्या पदार्थांचे चव आणि सुगंध वाढविण्यासाठी तेजपत्याचा वापर बर्‍याचदा केला जातो, परंतु तरीही लोक त्यातील गुणधर्मांविषयी अजाण असतात. अनेक पदार्थांमध्ये तुम्ही सुद्धा याचा उपयोग करत असाल. हा तेजपत्ता आपण बिर्याणी, मटन, चिकन हे बनवताना सुद्धा वापरतो. तसेच याचा उपयोग अनेक आजारांवर सुद्धा केला जातो. चला तर जाणून घेऊ तमालपत्राचे काही उत्तम आरोग्यासाठी होणारे फायदे.

तेजपत्त्याचे उत्पादन सिक्किम, हिमालय, मणिपूर आणि अरूणाचल प्रदेश या राज्यांमध्ये घेतलं जातं. तेजपातच्या झाडाची पानं तोडून ती उन्हामध्ये सुकवण्यात येतात त्या सुकलेल्या पानांनाच तेजपत्ता असे म्हणतात. तसेच काहीजण याला तमालपत्र किंवा तामपत्र या नावानेही ओळखतात.

तमालपत्रांमध्ये बऱ्याच प्रकारची पोषक द्रव्ये आढळतात, जसे मँगनीज, मॅग्नेशियम, लोह, व्हिटॅमिन ए, कार्ब, प्रथिने आणि फायबर इ. या सर्व पोषक तत्त्वांच्या उपस्थितीमुळे तमालपत्र आरोग्यासाठी फायदेशीर आहे. यामध्ये भरपूर प्रमाणात अँटीबॅक्टेरियल आणि अँटीफंगल गुण असतात. तेजपत्याचा वापर विविध औषधे बनविण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात केला जातो.

हे वाचा:   ही एक चूक करणाऱ्या लोकांची उंची कधीच वाढू शकणार नाही.! हे एक काम आजपासून बंद करा.! महिन्याभरात रिझल्ट दिसून येईल.!

तमालपत्रांचा फायदा हा मधुमेहासाठी अत्यंत उपयुक्त आहे. विशेषतः टाइप २ मधुमेह असलेल्या व्यक्तीमध्ये बॅड कोलेस्टेरॉल कमी करून खराब कोलेस्ट्रॉल वाढवते. हे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यास देखील उपयुक्त आहे.

तेजपत्त्यामध्ये अँटीफंगल गुणधर्म देखील आहेत, ज्यामुळे ते बुरशीजन्य संक्रमणास लढण्यासाठी खूप उपयुक्त आहे. कॅन्डिडा संसर्ग बरा करण्यासाठी हे औषधापेक्षा कमी नाही. तेजपत्ता पचनक्रिया सुधारण्यासाठी फायदेशीर असतो. याचं सेवन केल्यानं अनेक प्रकारचे पचनासंबधीत आजार दूर होतात. जर तुम्हाला बध्दकोष्टतेची किंवा अॅसिडिटीची समस्या असेल तर तेजपत्ता तुमच्यासाठी चांगला उपाय आहे.

तेजपत्ता किडनीच्या समस्या दूर करण्यासाठी उपयोगी ठरतो. तेजपत्ता पाण्यात टाकून पाणी उकळा आणि पाणी प्या. हे पेय पीसीओडी आणि थायरॉइडची समस्या असणारे रुग्ण देखील पिऊ शकतात. तसेच शरीरातील विषारी घटक बाहेर काढून टाकण्यासाठी तेजपत्त्यामुळे फायदा होतो.

यात तेलाचे प्रमाण अधिक आहे. आयुर्वेदतज्ज्ञांच्या मते, दररोज तेजपत्त्याचे सेवन केल्याने पोटाचे विकार, कफ, अॅसिडिटी, पित्त या समस्यांतून आराम मिळू शकतो. त्याचबरोबर साखरेची पातळी कमी होण्यास मदत होते..वजन कमी करण्यासाठी शरीराची चयापचयाची क्षमता चांगली असणं आवश्यक आहे. यामुळे शरीरातील विषारी पदार्थ सहजरित्या बाहेर फेकले जाण्यास मदत मिळते. तेजपत्ता आणि दालचिनीचे पाणी प्या.

हे वाचा:   छातीतली घाण, कफ दोन मिनिटात मोकळा होतो.! त्यासाठी करावे लागते हे छोटेसे काम.! फक्त दिवसभरातून कधीही दोन वेळा प्यावे.!

या पाण्यामुळे तुमची पचनसंस्था सुरळीत सुरू राहते. यामुळे शरीरामध्ये अतिरिक्त चरबी जमा होत नाही. तेजपत्यातही कर्करोगाचा पराभव करण्याची शक्ती आहे. यात सिनॉल नावाचा घटक आहे जो रक्तातील कर्करोगाच्या पेशी दडपण्यात मदत करतो. इतकेच नाही तर स्तनाचा कर्करोग आणि कोलन कर्करोग दूर करण्यासाठी प्रभावीपणे कार्य करतो. अश्याप्रकारे तेजपत्त्याचा वापर अनेक ठिकाणी केला जातो.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *