शरीरात लोह कमी झाल्यास दिसून येतात ही लक्षणे, वेळीच हे कामे करा नाहीतर शरीर बनेल आजारांचे घर.!

आरोग्य

अनेक वेळा शरीर विचित्र प्रकारचा गोष्टी दाखवण्यास सुरुवात करत असते. शरीरामध्ये विविध प्रकारचे बदल निर्माण होत असतात. शरीरात काही बदल होत असल्यास याला एकच गोष्ट जबाबदार असते ती म्हणजे शरीरांमध्ये काही गोष्टींची कमतरता भासू लागणे. आयरन म्हणजे लोह हे आपल्या शरीरासाठी खूपच महत्त्वाचे मानले गेले आहे.

शरीरामध्ये लोहाची कमतरता भासू लागल्यास शरीर विविध प्रकारच्या समस्या दाखवण्यास सुरुवात करत असते. शरीरामध्ये लोह कमी होण्यास सुरुवात झाली की केसांची चांगल्या प्रकारे वाढ होत नाही. तसेच केसा संबंधीच्या अनेक समस्या दिसून येत असतात. त्वचे संबंधीच्या काही समस्या देखील दिसू लागत असतात. अशा वेळी आपण याची योग्य ती काळजी घेणे खूप गरजेचे आहे.

लोहाचे कार्य शरीरात लाल रक्तपेशी निर्माण करणे आहे. अशा परिस्थितीत जेव्हा शरीरात लोहाची कमतरता असते तेव्हा लाल रक्तपेशींचे उत्पादन कमी होते आणि यामुळे त्वचेच्या पेशींपर्यंत पुरेसे ऑक्सिजन पोहोचत नाही. या कारणांमुळे डोळ्यांभोवतीची त्वचा काळी पडू लागते आणि काळी वर्तुळे तयार होऊ लागतात.

हे वाचा:   अनेक आजारांचा काळ आहे हे फळ; कोणतेही दुखणे असो पंधरा दिवसात मुळापासून नष्ट करते हे फळ.!

काही अभ्यासांमध्ये असे आढळून आले आहे की लोहाच्या कमतरतेमुळे त्वचेवर एक्झामाची लक्षणे दिसू शकतात. लोहाच्या कमतरतेमुळे त्वचेची चमक कमी होते आणि त्वचा फिकट दिसू लागते. लोहाच्या कमतरतेमुळे, त्वचा कोरडी होते आणि कदाचित त्वचेवर पुरळ देखील निर्माण होऊ शकतात.

लोहाच्या कमतरतेमुळे रक्तातील हिमोग्लोबिनचे उत्पादन कमी होत जाते. शरीराच्या पेशींना ऑक्सिजन पोहोचवण्यासाठी हिमोग्लोबिन महत्त्वाचे आहे. केसांच्या वाढीसाठीही या पेशी महत्त्वाची भूमिका बजावतात. अशा परिस्थितीत जर लोहाची कमतरता असेल तर केस निर्जीव होतात आणि केस गळणे सुरू होते.

जर तुम्हाला अशी लक्षणे दिसत असतील तर तुम्ही तुमच्या डॉक्टरांशी संपर्क साधावा आणि डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार आयरन सप्लीमेंट घ्यावे. शक्यतो लोहयुक्त अन्न अर्थात शेंगदाणे, मसूर, सोयाबीनचे, पालक, संपूर्ण धान्य इत्यादी आपल्या आहारात समाविष्ट करा.

हे वाचा:   फक्त दहा रुपयांची ही वस्तू.! लाखो रुपये वाचवेल.! लठ्ठ लोकांना आनंदाची माहिती.! पोटाची चरबी आता कमी करायला आता फक्त दहा रुपये लागतील.!

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *