श्रावण महिन्यात चुकूनही खाऊ नका या फळभाज्या, नाहीतर आरोग्याचे होईल वाटोळे.!

आरोग्य

श्रावण महिना हा धार्मिकतेच्या दृष्टीने खूपच महत्त्वाचा महिना मानला जातो. या महिन्यामध्ये भरपूर लोक उपवास देखील करत असतात. तसेच हा महिना भगवान शंकराचा महिना म्हणून देखील मानले जाते या महिन्यात शंकराच्या मंदिरात जाऊन पूजा पाठ केले जाते. या महिन्यात अशा काही भाज्या आहेत तसेच फळे आहेत यांचे सेवन करणे चुकीचे मानले जाते.

यामागे सायन्स आहे असे सांगितले जाते. चला तर मग जाणून घेऊया या विषयीची माहिती. काही खास गोष्टी श्रावण किंवा सावन महिन्यात अजिबात खाल्ल्या जात नाहीत. या पावसाळ्या च्या वातावरणात काही फळे आणि भाज्या खाऊ नयेत कारण या भाज्यांमुळे शरीरात विषारी पदार्थ वाढते जे आरोग्यासाठी चांगले नाही.

श्रावण महिन्यात त्या सर्व फळभाज्या आणि भाज्या उपलब्ध असतात, जे इतर महिन्यात उपलब्ध असतात. पण आपण सर्व काही खाऊ नये. काही खास गोष्टी श्रावण किंवा सावन महिन्यात अजिबात खाल्ल्या जात नाहीत. आपण आजच्या या लेखाद्वारे याबाबतची सविस्तर पणे माहिती पाहणार आहोत.

हे वाचा:   पोटाची वाढत्या चरबीचा ब्रेक लावायचा असेल तर या पाण्या शिवाय पर्याय नाही.! अनेक लोक वाढलेले पोट कमी करून खुश आहेत.!

जमशेदपूरच्या आयुर्वेद आणि निसर्गोपचार तज्ञ सीमा पांडे सांगत आहेत की सावन महिन्यात कोणती फळे आणि भाज्या खाऊ नयेत आणि काय खाव्यात. याचा आरोग्यावर काय परिणाम होतो? वास्तविक, श्रावणात पावसाळा जोरात असतो. याकाळात कमी सूर्यप्रकाश असतो, ज्यामुळे पचन करण्यास मदत करणारे एन्झाईम फुलू शकत नाहीत. विशेषत: पेप्सिन आणि डायएसेट्स 37 अंशांवर सक्रिय असतात.

पावसाळ्यात, चातुर्मास किंवा चौमास दरम्यान, कमी तापमानामुळे त्यांची क्रिया कमी होते. दुसरीकडे, रोग देखील यावेळी वाढतात. उपवासाच्या वेळी खाल्लेल्या फळांमध्ये, विशेषत: पपईमध्ये शरीराला पेप्सिन मिळत असते. ऋतु बदलाच्या वेळी शरीर ऋतू बदल पटकन स्वीकारण्यास सक्षम नसतो, म्हणून या समस्येवर उपवासाची परंपरा ऋषी मुनी यांनी सुरू केली. दुसरीकडे, उपवास शरीराला निरोगी आणि सात्विक आहार देते, ज्यामुळे रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होत असते.

हे वाचा:   कधीही घसा बंद पडला, खूप सर्दी झाली, ताप आला तर हे एका मिनिटांचे काम करायला विसरू नका.! ना गोळी ना औषध झटपट बरे होईल कोणतेही दुखणे.!

पालक, मेथी, लाल भाजी, बाथुआ, वांगी, कोबी, फुलगोबी या भाज्या पावसाळ्यात खाऊ नयेत. यामागचे शास्त्रीय कारण म्हणजे पावसाळ्यात कीटकांची प्रजनन क्षमता वाढते. कीटक अधिकाधिक वाढू लागतात. पालेभाज्यांमध्ये ते झपाट्याने वाढतात. त्यामुळे पालेभाज्या आणि काही खास हिरव्या भाज्या पावसाळ्यात खाऊ नयेत.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

टीप : वर दिलेली माहिती सामाजिक आणि धार्मिक मान्यतेच्या आधारावर दिलेली आहे. यामागे कोणतीही अंध श्रद्धा पसरवण्याचा किंवा त्यास वाढ देण्याचा उद्देश्य नाही. त्यामुळे कोणीही तसा गैरसमज करून घेऊ नये.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *