आपल्या मुलांना या पाच गोष्टी नक्की नक्की शिकवा, यातच दिसतील तुमचे संस्कार.!

आरोग्य

प्रत्येकाला वाटत असते की आपले मूल हुशार आणि सुसंस्कृत. यासाठी पालक लहानपणापासूनच मुलाला हुशार आणि उत्तम व्यक्ती बनवण्याचा प्रयत्न करू लागतात, जेणेकरून त्याचे भविष्य खूप उज्ज्वल असेल. प्रत्येक पालक प्रत्येक दिवशी आपल्या मुलाला काहीतरी नवीन शिकवतो, कारण जेव्हा ते मोठे होतात तेव्हा त्यांच्या बालपणातील ह्या गोष्टी मोठ्यापणी संस्कार स्वरूपात दिसतात.

धन्यवाद म्हणने: लहान गोष्टींसाठी धन्यवाद म्हणायला शिकवणे ही सर्वात महत्वाची गोष्ट आहे. त्यांना सांगा की जेव्हाही तुम्ही कोणाकडून मदत किंवा काहीही घेता, तेव्हा त्याबद्दल निश्चितपणे धन्यवाद म्हणा. मग समोरची व्यक्ती वय आणि स्टेटस मध्ये तुमच्यापेक्षा कमी असली तरीही. यामुळे तुमची प्रतिमा सुधारते. त्यातूनच तुमचे संस्कार दिसतात.

प्लीज म्हणने: प्लीज म्हणने लहानपणापासून मुलांना बोलायला शिकवा. त्यांना सांगा की जेव्हा जेव्हा तुम्हाला कुणाला काही विचारायचे असेल किंवा काही सांगायचे असेल तेव्हा कृपया हा शब्द वापरा. यामुळे त्यांची प्रतिमाच नव्हे तर तुमची प्रतिमाही वाढेल.

हे वाचा:   एकही रुपया खर्च न करता केसातला सगळा कोंडा बाहेर काढा.! हे सहा घरगुती उपाय तुमच्या डोक्यातला कोंडा पूर्णपणे गायब करतील.!

परवानगी घ्यायला शिकवा: जर तुम्हाला तुमच्या मुलाला हुशार बनवायचे असेल तर त्याला सुरुवातीपासूनच परवानगी घ्यायला शिकवा. त्यांना सांगा की कुठल्याही ठिकाणी जाऊन कोणतेही काम करण्यासाठी पालकांची परवानगी आवश्यक आहे. त्याच प्रकारे, एखाद्याच्या वस्तूंना स्पर्श करण्याची किंवा वापरण्याची परवानगी मिळवणे देखील खूप महत्वाचे आहे. हे केवळ मुलांनाच नव्हे तर आपल्या संगोपनाचे कौतुक करण्यास मदत करेल.

सॉरी म्हणायला शिकवा: तुम्ही पाहिले असेल की अशी अनेक मुले आहेत ज्यांना चूक केल्यानंतरही सॉरी म्हणायचे नाही, त्यांना सॉरी म्हणण्यात लहानपणा वाटते. अशा स्थितीत, मुलांना समजावून सांगण्याची जबाबदारी तुमच्यावर येते तुम्ही तुमच्या छोट्या चुकीबद्दलही सॉरी म्हणायला हवे. यामुळे त्याची प्रतिमा खराब होणार नाही, परंतु ते अधिक चांगले होईल.

हे वाचा:   जेवल्यानंतर खूपच ढेकर येतात.? पोटात सतत गॅस राहतो.? अहो मग चिंता करु नका हा उपाय देईल तुम्हाला या सर्वांपासून सुटका.!

मोठ्यांचा आदर करणे: आपल्या पेक्षा मोठ्या व्यक्तीचा आदर करण्यास मुलांना नक्की सांगावे. घरातील प्रत्येक मोठ्या व्यक्तीच्या पाया पडण्यास सांगावे. वडिलधार्‍या व्यक्तींचा दररोज सकाळी पाया पडण्यास सांगावे. लहान मुलांना आपल्या आई-वडिलांना पाया पडण्यास सांगावे. असे केल्याने संस्कार दिसत असतात.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *