पावसाळ्यात जांभूळ खाणे योग्य की अयोग्य.? अशा स्थितीत जांभूळ खाल्ल्यावर काय फायदे होतात.? जांभूळ खाणारे एकदा नक्की वाचा.!

आरोग्य

जांभूळ हे एक गुणकारी फळ आहे. जांभळा चे फळ, पान, झाड,साल हे सर्व गुणकारी आहेत. या फळाचा वापर आयुर्वेदामध्ये देखील केला जातो. जांभळाच्या झाडाच्या सालाची आणि बियांची पावडर पोटाच्या विकारावर गुणकारी असते. डायरिया, अपचन, जुलाब यासारख्या आजारात त्यांचा उपयोग फायदेशीर असतो. जांभूळ हे नैसर्गिकरित्या रक्त शुध्द करतं. जांभळामध्ये मोठ्याप्रमाणावर लोह म्हणजेच आयरन असतं.

त्याचप्रमाणे जांभळाचे अनेक फायदे आपल्या शरीराला होत असतात याचा सालीची पावडर देखील आपण अनेकदा वापरत असतो. चला तर मग जाणून घेऊया आपल्या शरीराला जांभूळ खाल्ल्याने कोणकोणते फायदे होतात. आणि किती फायदे होतात. जांभूळ पचनासाठी खूप फायदेशीर आहे. बेरी खाल्ल्याने पोटाशी संबंधित अनेक समस्या दूर होतात. त्यामुळे जांभळाचा वापर केल्याने पोटा संबंधित असणारे आजार कायमचे दूर होतात.

म्हणून जर कधी पोटात दुखत असेल तर आयुर्वेदा मधून पाण्यात टाकून जाण्याची पुढे देखील आपल्याला औषधी ठरते. त्यानंतर ज्यांना डायबिटीज आहे म्हणजे ज्यांना मधुमेह आहे त्यांच्यासाठी जांभूळ हे एक वरदान आहे.जांभूळ पचनासाठी खूप फायदेशीर आहे. बेरी खाल्ल्याने पोटाशी संबंधित अनेक समस्या दूर होतात. त्यामुळे मधुमेहासाठी जांभूळ एकमेव असे औषधी आहे. डायबिटीज व्यतिरिक्त यात अनेक घटक आढळतात जे कॅ’न्स’रपासून बचाव करण्यासाठी गुणकारी आहेत.

हे वाचा:   सर्वांना विनंती, या संक्रमण काळात या फळाचे सेवन आजिबात करू नका, नाहीतर...

म्हणजे जांभूळ च्या बिया घ्या फक्त मधुमेह यासाठीच नाही तर कॅ’न्स’र साठी देखील फायदेशीर आहेत.याशिवाय बेरी खाणे देखील स्टोन प्रतिबंधात फायदेशीर आहे. जर जांभळाच्या बिया बारीक करून त्या पाण्यातून टाकून जर दररोज ते पाणी पिले जाईल तर हळूहळू आपला मु’त’खडा देखील बरा होण्यास मदत होते त्यामुळे मुतखडा बरा करण्यासाठी जांभूळ हे एक जालीम औषध आहे. त्वचेच्या समस्या दूर करते. जांभळा मध्ये तुरट गुणधर्म असतात, ज्यामुळे त्वचा निरोगी राहते.

याचे सेवन केल्याने त्वचेवरील मुरुम आणि मुरुमांची समस्या कमी होते. जर तुमची त्वचा तेलकट असेल तर जांभळाचे सेवन अवश्य करा. यामुळे त्वचा निरोगी राहते. बेरी त्वचेच्या समस्या दूर करून स्वच्छ ठेवण्यास मदत करतात. त्यामुळे जांभळाचे सेवन केल्यास आपल्या त्वचेचे रोग देखील निघून जातात जर आपल्याला जांभळ खायला मिळत नसेल तर बाजारात उपलब्ध असणारी जांभळाची पावडर देखील आपण वापरू शकतो.

सोबतच अशक्तपणा पूर्ण करते. व्हिटॅमिन सी आणि लोहाने भरपूर जांभूळ शरीरातील हिमोग्लोबिनचे प्रमाण वाढवते. शरीरातील हिमोग्लोबिनचे प्रमाण वाढून ऑक्सिजन वाहून नेण्याची क्षमता वाढते. निरोगी राहा. बेरीमध्ये असलेले लोह रक्त शुद्ध करण्यास मदत करते. त्याचबरोबर जांभळाच्या मदतीने आपण आपला लठ्ठपणा देखील कमी करू शकतो. जांभळा मध्ये भरपूर फायबर आणि कॅलरीजचे प्रमाण खूप कमी असते.

हे वाचा:   चेहऱ्यावरचे पिंपल्स काही तासातच कायमचे नष्ट होतील.! हा गावरान उपाय अनेक लोकांना माहिती नाही त्यामुळे लोक घालत आहे खूप सारे पैसे.!

व्हिटॅमिन सी, लोह, फॉस्फरस, मॅग्नेशियम आणि फॉलिक असिड देखील यामध्ये आढळते. यामुळे शरीर निरोगी राहण्यास मदत होते. पोट जास्त काळ भरलेले राहते. जे तुम्हाला वारंवार भूक लागत नाही.याच्या नियमित सेवनाने वाढते वजन कमी होण्यास मदत होते. त्यामुळे आपला लठ्ठपणा कायमचा कमी होईल. त्याचबरोबर सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे आपले दात देखील मजबूत राहण्यास मदत होते.जांभूळ दात आणि हिरड्यांसाठी फायदेशीर ठरते.

जांभूळ हिरड्या आणि दातांसाठी फायदेशीर आहे. बेरीच्या पानांमध्ये अँटी-बॅक्टेरियल गुणधर्म असतात. याच्या सेवनाने हिरड्यांमधून र’क्तस्त्राव होण्यास प्रतिबंध होतो आणि संसर्ग पसरण्यास प्रतिबंध होतो.त्याला वाळवून टूथ पावडर म्हणून वापरता येते.त्यात तुरट गुणधर्म असतात. तोंडाचे व्रण बरे होण्यास मदत होते. सोबतच आपल्या दातातून येणार आवाज देखील कमी होतो. अशाप्रकारे हे अगदी छोटेसे दिसणारे फळ आपल्या शरीरासाठी अत्यंत फायदेशीर आहे.

Disclaimer: या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आमची वेबसाईट या गोष्टींची पुष्टी करत नाही. कृपया हे उपाय करण्यापूर्वी संबंधित तज्ञांचा सल्ला घ्या.