रोज रात्री झोपताना गॅसची टाकीचे बटन बंद करून झोपणारे एकदा नक्की वाचा.! असे केल्याने नेमके गॅसचे होते तरी काय.!

आरोग्य

जगभरातील बहुतेक स्वयंपाकघरांमध्ये गॅस हे सामान्यतः वापरले जाणारे इंधन आहे. त्याच्या सोयीसाठी, किफायतशीरपणासाठी आणि जलद गरम करण्याच्या क्षमतेसाठी हे प्राधान्य दिले जाते. परंतु, स्वयंपाकघरात गॅस वापरताना, संभाव्य धोके टाळण्यासाठी अत्यंत सावध आणि सतर्क राहणे आवश्यक आहे.

किचनमध्ये गॅस वापरताना तुम्ही काही महत्त्वाच्या सुरक्षितता टिप्स लक्षात ठेवाव्यात. गळती तपासा: गॅस गळती हे स्वयंपाकघरातील अपघातांचे एक सामान्य कारण आहे. स्वयंपाकघरात गॅस वापरण्यापूर्वी तुम्ही नेहमी कोणतीही गळती तपासली पाहिजे. तुम्ही गॅस सिलिंडरचे कनेक्शन तपासून आणि झीज झाल्याच्या कोणत्याही लक्षणांसाठी रबर ट्यूबिंग तपासून हे करू शकता.

तुम्हाला कोणतीही गळती आढळल्यास, तुम्ही ताबडतोब गॅस पुरवठा बंद केला पाहिजे आणि समस्येचे निराकरण करण्यासाठी व्यावसायिकांना कॉल करा. योग्य वायुवीजन: गॅस स्टोव्ह कार्बन मोनोऑक्साइड आणि इतर हानिकारक वायू तयार करतात जे मोठ्या प्रमाणात श्वास घेतल्यास विषारी असू शकतात.

हानिकारक वायू तयार होण्यापासून रोखण्यासाठी तुमच्या स्वयंपाकघरात योग्य वायुवीजन आहे याची नेहमी खात्री करा. योग्य वायुवीजन सुनिश्चित करण्यासाठी तुम्ही एक्झॉस्ट फॅन वापरू शकता किंवा खिडकी उघडू शकता. ज्वलनशील पदार्थ दूर ठेवा: वायू अत्यंत ज्वलनशील आहे आणि कागद, कापड किंवा तेल यांसारख्या ज्वलनशील पदार्थांच्या संपर्कात आल्यास तो सहज प्रज्वलित होऊ शकतो.

हे वाचा:   फक्त हे तीन पदार्थ चेहऱ्यावर असे लावा, चेहरा चंद्रा प्रमाणे चमकू लागेल, चेहऱ्यावरचे डाग पूर्ण नाहीसे करेल हा उपाय.!

कोणतीही दुर्घटना टाळण्यासाठी हे साहित्य गॅस शेगडीपासून नेहमी दूर ठेवा. गॅस बंद करा: तुम्ही गॅसचा पुरवठा वापरत नसताना नेहमी बंद करा. आपण स्वयंपाकघर सोडता तेव्हा हे विशेषतः महत्वाचे आहे. गॅस चालू ठेवल्याने आग किंवा गॅस गळतीचा धोका वाढू शकतो. ज्योत तपासा: गॅस स्टोव्ह वापरण्यापूर्वी नेहमी ज्योतीचा रंग तपासा. ज्योत निळी आणि स्थिर असावी.

जर ज्योत पिवळी किंवा चकचकीत असेल तर ते गॅस गळतीचे किंवा स्टोव्हच्या समस्येचे संकेत असू शकते. अशा परिस्थितीत, तुम्ही गॅस बंद केला पाहिजे आणि समस्येचे निराकरण करण्यासाठी व्यावसायिकांना कॉल करा. मुलांना दूर ठेवा: मुले नैसर्गिकरित्या उत्सुक असतात आणि त्यांना गॅसशी संबंधित धोक्यांची जाणीव नसते. कोणताही अपघात टाळण्यासाठी मुलांना गॅस शेगडीपासून नेहमी दूर ठेवा.

योग्य भांडी वापरा: गॅस स्टोव्हवर स्वयंपाक करताना नेहमी योग्य भांडी वापरा. प्लॅस्टिक किंवा इतर ज्वलनशील पदार्थांपासून बनवलेली भांडी सहजपणे आग लागू शकतात आणि अपघात होऊ शकतात. शेवटी, आपण वरील सुरक्षा टिपांचे पालन केल्यास स्वयंपाकघरात गॅस वापरणे सुरक्षित असू शकते. गॅस वापरताना नेहमी सावध आणि सतर्क राहा आणि कधीही कोणतीही जोखीम घेऊ नका.

हे वाचा:   किचन मध्ये ही कामे गृहिणी साठी वरदान ठरेल.! किचन मध्ये ह्या टीप्स वापरा आणि स्मार्ट व्हा.!

रोज रात्री अनेक लोक झोपण्यापूर्वी गॅसच्या टाकीला असलेले बटन बंद करून मग झोपत असतात तसे पाहिले तर ही सवय अत्यंत योग्य आहे. असे केल्याने तुम्ही तुमच्या गॅसचे बर्नर खात्रीशीरीत्या बंद करू शकता. काही वेळा हे नीकामे होऊ शकते त्यामुळे गॅस पसरू शकतो. थेट गॅसच्या टाकी पासून कनेक्शन बंद केले तर असे करणे अत्यंत फायद्याचे ठरेल.

स्वयंपाकघरात गॅस वापरण्याच्या कोणत्याही पैलूबद्दल तुम्हाला खात्री नसल्यास, प्रकरणे स्वतःच्या हातात घेण्याऐवजी व्यावसायिकांची मदत घेणे केव्हाही चांगले. या सुरक्षा टिपांचे अनुसरण करून, आपण स्वयंपाकघरात गॅस वापरत असताना आपण आणि आपले कुटुंब सुरक्षित असल्याची खात्री करू शकता. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.