गरोदर बाईला मासे खाऊ घालण्याआधी दहा वेळा विचार करा.! पोटात जाऊन मासे करता असे काही.!गरोदर बाईने चुकून सुद्धा खायचे नाही.! हे आहे कारण.!

आरोग्य

मित्रांनो कुठल्याही आईची किंवा बापाची हीच इच्छा असते की आपण एखाद्या मुलाचे आई बाबा व्हावे.
यासाठी आपण मुलींची म्हणजे त्या बाळाच्या आईची गरोदरपणी खूप काळजी घेत असतो. परंतु काही चुका केल्या तर यामुळे मुलींना काही संकटांना सामोरे जावे लागू शकते. आजच्या या लेखामध्ये आम्ही तुम्हाला गरोदर स्त्रियांसाठी काही महत्त्वाची माहिती सांगणार आहोत.

आपल्या सर्वांना हे माहित आहे की ग’र्भ’धारणेचा काळ प्रत्येक स्त्रीच्या आयुष्यात खूप आनंददायी काळ असतो, तर महिलांना गरोदरपणात अनेक समस्यांचा सामना करावा लागतो, यावेळी त्यांना विशेष काळजी घ्यावी लागते. या व्यतिरिक्त, यावेळी खाणे, पिणे, बसणे आणि झोपेच्या प्रत्येक मार्गात बरेच बदल करावे लागतात. हे देखील खरं आहे की ग’र्भ’धारणे दरम्यान, स्त्रियांना खूप भूक लागते आणि बहुतेक स्त्रियांना भूक लागल्यावर जंक फूड आणि आरोग्यदायी अन्न खाण्याची इच्छा असते.

ग’र्भ’धारणे दरम्यान, स्त्रियांनी आपल्या आहाराची विशेष काळजी घेतली पाहिजे कारण बाळाची वाढ आणि आईचे आरोग्य दोन्ही राखण्यासाठी योग्य पोषण आवश्यक आहे. आज आम्ही तुम्हाला अशी खास माहिती देणार आहोत जी प्रत्येक ग’र्भ’वती महिलेला जाणून घेणे महत्वाचे आहे.

हे वाचा:   तेच तेच सारखे सारखे वरण किती दिवस खायचे.? कंटाळा आला असेल तर या नव्या पद्धतीने वरण करून बघा.! खाणारे फक्त तुमचेच नाव घेईल.!

वास्तविक आम्ही आपल्याला सांगत आहोत की ग’र्भ’वती महिलेने मासे खावे की नाही हे फारच कमी लोकांना माहित आहे. आम्हाला सांगूया की मासे खाण्यात कोणतीही हानी होत नाही, परंतु त्याच वेळी त्याचे सेवन करताना आपल्याला काही विशेष गोष्टींची काळजी घेणे आवश्यक आहे. सर्व प्रथम आपण गरोदरपणात मासे सेवन करण्याच्या फायद्यांविषयी जाणून घेवूया.

ग’र्भ’धारणे दरम्यान मासे खाऊ नयेत असे आम्ही म्हणणार नाही कारण ते पूर्णपणे हानीकारक नाही, परंतु हे ही लक्षात ठेवले पाहिजे की ग’र्भ’धारणे दरम्यान जास्त सेवन करणे अगदी फायदेशीर आहे. मासे आई आणि जन्मलेले बाळ दोघांनाही प्रथिने आणि लोह पुरवतात. ग’र्भ’वती महिलेला एका दिवसात किमान 27 मिलीग्राम लोहाचे सेवन करणे आवश्यक असते.

अशा परिस्थितीत ग’र्भ’वती महिला अशक्तपणाच्या समस्येपासून मुक्त होते. लोहाबरोबरच, ग’र्भ’वती महिलेलाही 71 ग्रॅम प्रथिने खाणे आवश्यक आहे, या ओमेगाशिवाय 3 मिलिग्राम स्निग्ध पोषण माशांमध्ये असतात, जे गर्भवती महिला आणि ग’र्भ’वती बाळासाठी खूप महत्वाचे आहे. हा आहार मुलाचे हृदय सुरक्षित ठेवते आणि त्याच्या मेंदूचा योग्य विकास होतो.

हे वाचा:   आता लहान मुले पण खातील कारले.! ज्या महिला असे कारले बनवतात त्यांचे कारले कधीच कडू होत नाही.! कारले बनवताना करा हे छोटेसे काम.!

आता आपण गरोदरपणात मासे खाल्ल्याने झालेल्या नुकसानीबद्दल जाणून घेवूया. सर्व प्रथम, जर आपण माश्यांबद्दल बोललो तर हे समजणे फार महत्वाचे आहे की त्यात मिथाइल पारा जास्त प्रमाणात आढळतो. जे गर्भाच्या मेंदू, मज्जासंस्था आणि मूत्रपिंडांचे नुकसान करते, एवढेच नाही तर, ते ग’र्भा’ला हा’नी पोहचवणारे एक प्रकारचे विषारी अ‍ॅसिड मानले जाते.

अशा परिस्थितीत असे काही मासे आहेत, जे गरोदरपणातही सेवन करणे हानिकारक असतात. म्हणून, हे लक्षात ठेवा की आपण मासे सेवन करीत असलात तरीही गरोदरपणात कॉड, सॅल्मन, खेकडे, कॅटफिश कोळंबीसारखे समुद्रीमासे खा.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.