दा’रू पिऊन पिऊन लिव्हरचे बारा वाजले असतील तर आता लिव्हर साफ करून टाका.! लिव्हरची सफाई अशाप्रकारे करायला हवी.!

आरोग्य

नमस्कार मित्रांनो अनेक पुरुषांना तसेच महिलांना अतिशय वाईट सवय असते. खास करून पुरुषांमध्ये ही सवय दिसून येते ती म्हणजे म’द्यपान करण्याची अनेक लोकांना मद्य’पान करून लिव्हर मध्ये विशिष्ट प्रकारचे आजार होत असतात. अशावेळी या लोकांनी आपले लिव्हर कशाप्रकारे साफ करायला हवे हे त्यांना समजत नाही. आजच्या या लेखाच्या माध्यमातून आम्ही तुम्हाला याबद्दलची माहिती सांगणार आहोत. कशाप्रकारे तुम्ही तुमचे लिव्हर साफ करू शकता.

लिव्हर म्हणजेच यकृत हा आपल्या शरीरातील एक महत्त्वाचा अवयव आहे जो विषारी पदार्थ फिल्टर करण्यासाठी आणि पचनास मदत करण्यासाठी जबाबदार आहे. हा निरोगी ठेवणे आपल्या सर्वांगीण कल्याणासाठी आवश्यक आहे. काही सोप्या घरगुती उपचार आहेत जे कोणत्याही अवघड प्रक्रियेशिवाय यकृत स्वच्छ करण्यात आणि आरोग्य चांगले ठेवण्यासाठी मदत करू शकतात.

हायड्रेटेड रहा: आरोग्य चांगले ठेवण्याचा एक खूपच साधा सोपा उपाय आहे तो म्हणजे भरपूर पाणी पिणे. मित्रांनो कुठलाही आजार असो भरपूर पाणी पिण्याने तो आजार पूर्णपणे नष्ट होत असतो हे तुम्हाला माहितीच आहे. भरपूर पाणी प्यायल्याने यकृतातील विषारी पदार्थ आणि टाकाऊ पदार्थ बाहेर टाकण्यास मदत होते. पाणी हे शरीरासाठी नैसर्गिक क्लिन्झरसारखे आहे, जे डिटॉक्सिफिकेशन प्रक्रियेत मदत करते.

हे वाचा:   फक्त या तीन वनस्पतींचे तीन पाने, गुडघेदुखी, सांधेदुखी, हातापायांना मुंग्या येणे रात्रीतून गायब, लाखो रुपये वाचवणारा उपाय.!

निरोगी आहार घेणे: फळे, भाज्या, संपूर्ण धान्य आणि पातळ प्रथिने समृध्द आहार घेतल्यास यकृताचे कार्य चांगले राहण्यास मदत होते. लसूण, हळद, बीट, पालेभाज्या आणि नट यांसारख्या पदार्थांमध्ये यकृताच्या आरोग्यास मदत करणारे संयुगे असतात. लिंबू पाणी: एका ग्लास कोमट पाण्यात ताजे लिंबू पिळून दिवसाची सुरुवात यकृताला उत्तेजित करते आणि डिटॉक्सिफिकेशनमध्ये मदत करते.

हर्बल टी: पिवळ्या रंगाची फूले येणारे रानटी फुलझाड, दूध काटेरी फुले व झुबकेदार पानांचे एक लहान झाड किंवा आले चहा सारखे हर्बल चहा यकृत कार्य समर्थन करू शकता. या चहामध्ये संयुगे असतात जे यकृताचे डिटॉक्सिफाईंग आणि संरक्षण करण्यास मदत करतात. अति प्रमाणात म’द्यपान आणि प्रक्रिया केलेले पदार्थ यकृतावर भार टाकू शकतात. अ’ल्को’होल कमी करणे आणि प्रक्रिया केलेले किंवा तळलेले पदार्थ कमी करणे यकृताच्या आरोग्यास समर्थन देते.

नियमित व्यायाम: नियमित शारीरिक हालचालींमुळे यकृतातील चरबी कमी होण्यास आणि संपूर्ण आरोग्य सुधारण्यास मदत होते. पुरेशी झोप घ्या: शरीराची दुरुस्ती आणि पुनर्जन्म करण्यासाठी दर्जेदार झोप आवश्यक आहे. झोपेचा अभाव यकृताच्या कार्यावर परिणाम करू शकतो, त्यामुळे निरोगी यकृतासाठी पुरेशी विश्रांती सुनिश्चित करणे महत्वाचे आहे. तणाव कमी करा: उच्च तणावाची पातळी यकृतावर परिणाम करू शकते.

हे वाचा:   एक्सपायर झालेल्या गोळ्या औषधांचे सेवन केल्यास काय होत असते? अनेकांना हे माहिती नाही.!

ताण कमी करण्यासाठी आणि यकृताच्या आरोग्यास समर्थन देण्यासाठी खोल श्वास, ध्यान किंवा योग यासारख्या विश्रांती तंत्रांचा सराव करा. यापैकी कोणतेही उपाय वापरण्यापूर्वी, हेल्थकेअर प्रोफेशनलशी सल्लामसलत करणे नेहमीच चांगले असते, विशेषत: जर तुमच्याकडे विद्यमान वैद्यकीय परिस्थिती असेल किंवा तुम्ही विशिष्ट औषधे घेत असाल. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.