डॉक्टर स्टेटसकोप कानात घालून नेमकी काय ऐकत असतात माहिती आहे का.? डॉक्टरांना स्टेटस खूप चा होत असतो असा फायदा.!

आरोग्य

नमस्कार मित्रांनो आपल्यापैकी बरेचदा प्रत्येक जण दवाखान्यात गेल्यानंतर काही गोष्टी नोटीस करत असतो त्यापैकी काही गोष्टी म्हणजे सर्वप्रथम डॉक्टर आपल्याला आपल्या शरीराची तपासणी करत असतो. त्यावेळी डॉक्टरांच्या हातात एक यंत्र असते ते यंत्र ते कानाला लावून आपल्या शरीरावर ठेवून काहीतरी चेकिंग करत असतात. परंतु तुम्हाला माहिती आहे का की हे यंत्र स्टेटसस्कोप असते आणि याचा उपयोग नेमके कशासाठी केला जातो.

डॉक्टर याद्वारे नेमके शरीराचा काय मोजत असतात.? याद्वारे मोजलेले असे काय डॉक्टरांना समजते.? आजच्या या लेखाच्या माध्यमातून आम्ही तुम्हाला ही माहिती सांगणार आहोत. मित्रांनो ही माहिती खूपच महत्त्वाची आहे. बऱ्याच लोकांना याबाबत माहिती नसते. रुग्णालयांमध्ये, डॉक्टर आपल्या शरीराचे ऐकण्यासाठी स्टेथोस्कोप नावाचे एक विशेष साधन वापरतात.

हे एक साधे साधन वाटू शकते, परंतु आपल्या शरीरात काय चालले आहे हे समजून घेणे डॉक्टरांसाठी अत्यंत महत्वाचे आहे. स्टेथोस्कोप म्हणजे काय? स्टेथोस्कोप हे एक वैद्यकीय उपकरण आहे जे डॉक्टरांना शरीरातील आवाज ऐकण्यास मदत करते. यात लहान चकती-आकाराचा छातीचा तुकडा आहे ज्याला डायाफ्राम म्हणतात, जो आवाज उचलतो आणि दोन नळ्या इअरपीसला जोडलेल्या असतात. हे वेगवेगळ्या प्रकारात आणि आकारात येते परंतु सर्व समान प्रकारे कार्य करतात.

हे वाचा:   जे-जे लोक रात्री झोपताना लिंबू पाणी पितात त्यांच्यात रोज तुम्हाला हा बदल दिसेल.! रात्री लिंबू पाणी पिल्याने नेमके होते तरी काय.?

डॉक्टरांच्या कानात शरीराचा आवाज प्रसारित करून. डॉक्टर स्टेथोस्कोप कसा वापरतात? हृदयाची तपासणी करणे: हृदयाचे ठोके ऐकण्यासाठी डॉक्टर स्टेथोस्कोप वापरतात. धडपडणारा आवाज त्यांना हृदय निरोगी आहे की नाही किंवा काही समस्या आहेत हे कळण्यास मदत करतो. फुफ्फुसांचे ऐकणे: तुमच्या पाठीवर किंवा छातीवर स्टेथोस्कोप ठेवून, डॉक्टर तुमचा श्वास ऐकू शकतात. हे त्यांना कोणत्याही अनियमितता किंवा फुफ्फुसाच्या समस्यांची चिन्हे शोधण्यात मदत करते.

पोटाचा आवाज: पोटावर ठेवल्यावर, स्टेथोस्कोप डॉक्टरांना ओटीपोटात गुरगुरणारा किंवा कर्कश आवाज ऐकण्यास मदत करतो. हे आवाज तुमची पचनसंस्था कशी काम करत आहे हे दर्शवू शकतात. रक्त प्रवाह: धमन्या ऐकून, डॉक्टर कधीकधी रक्त प्रवाहातील समस्या शोधू शकतात. हे महत्वाचे का आहे? स्टेथोस्कोप हे एक महत्त्वपूर्ण साधन आहे कारण ते डॉक्टरांना कोणत्याही शस्त्रक्रिया किंवा आक्रमक प्रक्रियेशिवाय तुमच्या शरीरात काय चालले आहे हे समजून घेण्यास अनुमती देते.

हे वाचा:   हे लाडू तोंडात टाकल्या टाकल्या तोंडातच विरघळले जाईल.! आज जाणून घ्या दाणेदार तोंडात विरघळणारे बेसन लाडू रेसिपी.!

हे त्यांना समस्या लवकर ओळखण्यात मदत करते, जसे की अनियमित हृदयाचे ठोके, फुफ्फुसाच्या समस्या किंवा पचन समस्या. अशाप्रकारे, ते लवकर उपचार सुरू करू शकतात, ज्यामुळे रुग्णांना बरे वाटणे सोपे होते. विविध प्रकारचे डॉक्टर स्टेथोस्कोप वापरतात, ज्यात बालरोगतज्ञ (मुलांसोबत काम करणारे), हृदयरोग तज्ञ (हृदय विशेषज्ञ), पल्मोनोलॉजिस्ट (फुफ्फुस तज्ञ) आणि सामान्य चिकित्सक यांचा समावेश होतो.

परिचारिका आणि इतर वैद्यकीय व्यावसायिक देखील डॉक्टरांच्या मार्गदर्शनाखाली स्टेथोस्कोप वापरतात. स्टेथोस्कोप साधे दिसले तरी ते आपल्याला निरोगी ठेवण्यात मोठी भूमिका बजावते. हे डॉक्टरांना कोणतीही वेदना किंवा अस्वस्थता न आणता आपले शरीर समजून घेण्यास मदत करते. म्हणून, पुढच्या वेळी जेव्हा डॉक्टर तुमच्यावर स्टेथोस्कोप ठेवतात तेव्हा ते तुम्हाला निरोगी राहण्यास मदत करण्यासाठी तुमचे शरीर ऐकण्याचा आणि समजून घेण्याचा प्रयत्न करत आहेत हे जाणून घ्या.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.