असा बनवलेल्या गरम मसाल्यामुळे कोणत्याही भाजीला जबरदस्त चव येईल.! गरम मसाला बनवताना त्यात टाकायचे असते ही एक गोष्ट.!

आरोग्य

कुठलाही पदार्थ असेल तर तो बनवताना त्यामध्ये काही मसाल्यांचा खूप महत्त्वाचा रोल असतो. मसाल्याशिवाय कोणतीही भाजी, पदार्थ बेचव लागत असते. अशावेळी तुम्ही काही घरगुती मसाले बनवून तुम्हा तुमचे पदार्थ खूप चांगले बनवू शकता. आजच्या या लेखाच्या माध्यमातून आम्ही तुम्हाला कशाप्रकारे मसाले बनवायचे आहेत ते सांगणार आहोत. गरम मसाला, भारतीय पाककृतीमध्ये एक उत्कृष्ट मसाल्यांचे मिश्रण आहे.

जे पदार्थांमध्ये खोली आणि जटिलता वाढवते. हे सुगंधी मिश्रण घरी बनवल्याने तुम्हाला ते तुमच्या आवडीनुसार बनवता येते, ताजेपणा आणि तुमच्या पाककृतींना वैयक्तिकृत स्पर्श मिळण्याची हमी मिळते. हे चवदार मसाला मिश्रण तयार करण्यासाठी एक साधी मार्गदर्शक आहे. गरम मसाला हे सामान्यतः भारतीय स्वयंपाकात वापरल्या जाणार्‍या मसाल्यांचे मिश्रण आहे. “गरम” या शब्दाचा हिंदीत अनुवाद “उबदार” किंवा “गरम” असा होतो.

परंतु ते मसालेदारपणा सूचित करत नाही. त्याऐवजी, ते मिश्रणात वापरल्या जाणार्‍या मसाल्यांच्या तापमानवाढ गुणधर्मांचा संदर्भ देते. घरगुती गरम मसाल्यासाठी साहित्य. 2 टेबलस्पून कोथिंबीर, 1 टेबलस्पून जिरे, 1 टेबलस्पून वेलची शेंगा, 1 टेबलस्पून काळी मिरी, 1 टीस्पून संपूर्ण लवंगा, 1 टीस्पून दालचिनीच्या काड्या (लहान तुकडे केलेल्या), 1-2 वाळलेली तमालपत्र (पर्यायी), 1-2 वाळलेल्या लाल मिरच्या (पर्यायी, उष्णतेच्या इशाऱ्यासाठी)

हे वाचा:   हे पदार्थ दह्यासोबत खाणे म्हणजे आरोग्या बरोबर खेळ खेळण्यासारखे आहे.! दही खाताना जरा या गोष्टींचा विचार करा.!

साहित्य गोळा करा, घटकांमध्ये सूचीबद्ध केलेले संपूर्ण मसाले गोळा करा. ड्राय रोस्टिंग (पर्यायी) फ्लेवर्स अधिक तीव्र करण्यासाठी, संपूर्ण मसाले सुवासिक होईपर्यंत कमी आचेवर काही मिनिटे कोरड्या पॅनमध्ये हलके टोस्ट करा. त्यांना जाळू नये म्हणून सावध रहा, कारण ते चव बदलू शकते. मसाले बारीक करणे, एकदा थंड झाल्यावर, टोस्ट केलेले किंवा न टोस्ट केलेले मसाले मसाल्याच्या ग्राइंडरमध्ये किंवा मोर्टार आणि पेस्टलमध्ये स्थानांतरित करा. बारीक पावडर येईपर्यंत ते बारीक करा.

बनवलेला हा मसाला कशाप्रकारे स्टोर करायचा आहे हे देखील खूप महत्त्वाचे आहे. दळल्यानंतर, मिश्रण हवाबंद डब्यात ठेवण्यापूर्वी पूर्णपणे थंड होऊ द्या. यामुळे फ्लेवर्स टिकून राहतात. मसाल्याच्या मिश्रणाची क्षमता टिकवून ठेवण्यासाठी कंटेनर थंड, गडद ठिकाणी ठेवा, थेट सूर्यप्रकाश किंवा उष्णतेपासून दूर. स्वयंपाक करताना खोली आणि चव वाढवण्यासाठी गरम मसाला विविध पदार्थांमध्ये शिंपडा.

हे सामान्यतः करी, मसूर, तांदूळ, भाज्या आणि मांसाच्या पदार्थांमध्ये वापरले जाते. तुमचा गरम मसाला सानुकूलित करा. आपल्या चव प्राधान्यांनुसार मसाल्यांचे प्रमाण समायोजित करा. मसालेदार मिश्रणासाठी, लाल मिरची किंवा काळी मिरचीची संख्या वाढवा. सौम्य आवृत्तीसाठी, हे घटक कमी करा. एक अद्वितीय मिश्रण तयार करण्यासाठी जायफळ, गदा किंवा एका जातीची बडीशेप यांसारख्या संपूर्ण मसाल्यांचा प्रयोग करा.

हे वाचा:   जेवण केल्यानंतर पोट फुगते का.? पोटात गॅस एसिडिटी चा प्रॉब्लेम आहे.! आता त्रास करून घेऊ नका, पोटाचा प्रॉब्लेम गेला म्हणून समजा.!

तुमचा स्वतःचा गरम मसाला तयार केल्याने तुम्हाला मसाल्यांचे मिश्रण तयार करता येते जे तुमच्या चव प्राधान्यांनुसार उत्तम प्रकारे जुळते. हे सुगंधी आणि अष्टपैलू मिश्रण तुमच्या डिशेसची चव वाढवू शकते, त्यांना पारंपारिक स्पर्श देऊ शकते आणि तुमच्या पाककृतींमध्ये खोली वाढवू शकते. साधे साहित्य आणि सोप्या तयारीसह.

घरगुती गरम मसाला बनवणे हा तुमच्या जेवणात अस्सल भारतीय चवींचा समावेश करण्याचा एक आनंददायी मार्ग आहे. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.