रात्रभर खोकत बसाल पण, सकाळी करायचे हे एक काम.! खोकला कायमचा दूर होईल.! खोकला आला की दीड मिनिटात हा एक उपाय करून टाकायचा.!

आरोग्य

सध्या वातावरण खूप बदलले आहे बदलत्या वातावरणामध्ये सर्दी ताप खोकला इत्यादी प्रकारचे आजार होणे खूप साहजिक गोष्ट आहे. अशा प्रकारचे हे आजार झाल्यानंतर आपण आपल्या शरीराची काळजी घेणे अत्यंत गरजेचे आहे. अशा प्रकारचे हे आजार वायरल इन्फेक्शन म्हणून ओळखले जातात जे तुम्हाला कधी कधी दुसऱ्याकडून देखील येऊ शकतात. तर आजच्या या लेखात आम्ही तुम्हाला खोकल्यासाठी अत्यंत सोपा असा उपाय सांगणार आहोत.

खासी (खोकला) सोप्या घरगुती उपायांनी, खासी, किंवा खोकला, हा एक सामान्य आजार आहे जो किरकोळ त्रासापासून ते सतत अस्वस्थतेपर्यंत असू शकतो. ओव्हर-द-काउंटर औषधे घेण्याऐवजी, खासी कमी करण्यासाठी आणि आराम देण्यासाठी हे सोपे आणि प्रभावी घरगुती उपाय वापरून पहा. मध आणि आले चहा: गरम पाण्यात मध आणि ताजे किसलेले आले एकत्र करून सुखदायक चहा तयार करा.

आल्यामध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात, तर मध घसा खवखवणे आणि खोकला कमी करण्यास मदत करते. हळद दूध: हळद त्याच्या दाहक-विरोधी आणि प्रतिजैविक गुणधर्मांसाठी ओळखली जाते. कोमट दुधात एक चमचा हळद मिसळा आणि झोपायच्या आधी प्यावे जेणेकरून खासी आराम मिळेल. स्टीम इनहेलेशन: स्टीम इनहेलिंग केल्याने रक्तसंचय कमी होण्यास आणि श्वसनमार्गाला आराम मिळण्यास मदत होते. पाणी उकळवा आणि टॉवेलने डोके झाकून वाफ श्वास घ्या.

हे वाचा:   अंडी खाणाऱ्या बऱ्याच लोकांना गावरान अंडी, बॉयलर अंडी आणि आर आर अंडी काय असते माहित नाही.! यामध्ये असतो हा फरक.!

अतिरिक्त फायद्यांसाठी तुम्ही निलगिरी तेलाचे काही थेंब टाकू शकता. सॉल्टवॉटर गार्गल: खाऱ्या पाण्याने गार्गल केल्याने घशाची जळजळ कमी होण्यास मदत होते. कोमट पाण्यात एक चमचा मीठ मिसळा आणि खासी लक्षणे कमी करण्यासाठी दिवसातून अनेक वेळा गार्गल करा. पुदिन्याची पाने: पुदिन्याची ताजी पाने चावा किंवा गरम पाण्यात भिजवून चहा बनवा. मिंटमध्ये मेन्थॉल असते, जे थंड प्रभाव प्रदान करते आणि घशातील जळजळ कमी करण्यास मदत करते.

लिकोरिस रूट टी: लिकोरिस रूटमध्ये नैसर्गिक सुखदायक गुणधर्म आहेत. खोकला आणि चिडचिड कमी होण्यास मदत करणारा चहा तयार करण्यासाठी गरम पाण्यात लिकोरिस रूट भिजवा. कांदा आणि मध सिरप: बारीक चिरलेले कांदे मधात मिसळून सिरप तयार करा. काही तास बसू द्या आणि नंतर एक चमचे मिश्रण घ्या. कांद्यामध्ये प्रतिजैविक गुणधर्म असतात आणि मध घसा शांत करू शकतो.

हे वाचा:   फक्त एक अंड केसांना लांबलचक, काळेभोर बनवू शकते, जाणून घ्या कसे.!

गरम लिंबू पाणी: गरम पाण्यात ताजे लिंबाचा रस पिळून त्यात एक चमचा मध घाला. लिंबूमधील व्हिटॅमिन सी सामग्री रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवू शकते, तर मध घशातील जळजळ होण्यास मदत करते. दालचिनी चहा: दालचिनीच्या काड्या किंवा पावडरसह चहा तयार करा. दालचिनीमध्ये प्रतिजैविक गुणधर्म असतात आणि खोकल्याची लक्षणे दूर करण्यात मदत करतात.

हायड्रेशन: खासीशी व्यवहार करताना चांगले हायड्रेटेड राहणे आवश्यक आहे. घसा ओलसर ठेवण्यासाठी आणि श्लेष्मा पातळ होण्यास मदत करण्यासाठी भरपूर पाणी, हर्बल टी आणि स्वच्छ मटनाचा रस्सा प्या. आपल्या शरीराचे ऐकण्याचे लक्षात ठेवा आणि आवश्यकतेनुसार विश्रांती घ्या. तुमचा खोकला कायम राहिल्यास किंवा खराब होत असल्यास, योग्य निदान आणि मार्गदर्शनासाठी आरोग्यसेवा व्यावसायिकांशी सल्लामसलत करणे चांगले. हे घरगुती उपचार सामान्य काळजीसाठी पूरक आहेत परंतु व्यावसायिक वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय नाहीत.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.