केदारनाथ मंदिराचे रहस्य..आजपर्यंत वैज्ञानिकांना देखील समजले नाही; भयंकर पूरातून मंदिर कसे टिकले.? काय आहे या धामचे रहस्य.!

अध्यात्म

मित्रांनो विश्वासाचे प्रतीक, केदारनाथ धाम स्वतःचे हे एक चमत्कार आहे. जून २०१३ च्या आपत्तीत सर्व काही न’ष्ट झाले आहे. परंतु मंदिराचे नुकसान झाले नाही. या मंदिराच्या इतिहासात अशी काही र’हस्ये लपलेली आहेत जी फारच थोड्या लोकांना माहिती असतील. केदारनाथ मंदिराचे दरवाजे उघडण्याच्या वेळी आज अमर उजाला तुम्हाला या र’हस्यांची जाणीव करुन देत आहे.

इतकेच नाही तर पशुपतीनाथ आणि काठमांडूचे केदारनाथ यांचेही जवळचे नाते आहे. श्री केदारनाथ द्वादश ज्योतिर्लिंगांपैकी एक मानले जातात. हे ज्योतिर्लिंग त्रिकोणाच्या आकाराचे असून त्याच्या स्थापनेबद्दल असे सांगितले जाते की, हिमालयातील केदार श्रृंगावर भगवान विष्णूचे अवतार महात्पवी न’र आणि नारायण ऋषी तपश्चर्या करीत असत.

त्यांच्या पूजेमुळे शिव शंकर संतुष्ट झाले आणि त्याठिकाणी भगवान शंकर प्रकट झाले आणि त्यांच्या प्रार्थनानुसार ज्योतिर्लिंगाच्या रूपाने कायमचे वास्तव्य करण्याचा वरदान त्यांना दिले. हे स्थान केदारनाथ पर्वतरांग हिमालयातील केदार नावाच्या टेकडीवर आहे. केदारनाथ मंदिराबद्दल अशी एक आख्यायिका आहे की महाभारतच्या यु-द्धात विजय मिळाल्यानंतर पांडवांना ह’त्येच्या पापातून मुक्ती मिळवायची होती.

यासाठी त्यांना भगवान शंकराचा आशीर्वाद मिळावा अशी इच्छा होती, पण भगवान शिव पांडवांवर संतापले. भगवान शंकरांच्या दर्शनासाठी पांडव काशीला गेले होते, परंतु तेथे त्यांना ते भेटले नाहीत. त्यांचा शोध घेऊन ते हिमालयात पोहोचले. भगवान शंकरांना पांडवांना दर्शन द्यायचे नव्हते, म्हणून ते तेथून गायब झाले आणि केदारमध्ये स्थायिक झाले.

हे वाचा:   फुटलेले नशीब चमकून उठेल, जन्म जन्माचे दुःख, गरीबी संपून जाणार आहे, करा फक्त हा एक उपाय.!

दुसरीकडे, पांडव देखील चिकाटीने दृढ होते, ते त्यांच्यामागे गेले आणि केदारला पोहोचले. पशुपतिनाथ आणि केदारनाथ यांच्यातील नातं..
भगवान शंकरांनी तोपर्यंत बैलाचे रूप धारण केले आणि ते इतर प्राण्यांमध्ये सामील झाले. पांडवांना सं’शयास्पद वाटत होते. म्हणून, भीमाने त्याचे विशाल रूप घेतले आणि त्याचे पाय दोन पर्वतावर पसरले.

बाकी सर्व गायी व बैल निघून गेले, पण शंकरजी बैलाच्या पायाखालून जायला तयार नव्हते. भीमाने जोरदारपणे या बैलावर झेप घेतली पण बैल जमिनीवर ध्यान करण्यास लागला. मग भीमाने बैलाच्या पाठीचा भाग पकडला. पांडवांची भक्ती आणि दृढनिश्चय पाहून भगवान शंकर प्रसन्न झाले. त्यांनी त्वरित पांडवांना त्यांच्या पापांपासून मुक्त केले.

त्या काळापासून श्री केदारनाथात बैलाच्या पाठीच्या श-रीराच्या रूपात भगवान शंकरांची पूजा केली जाते. असे मानले जाते की जेव्हा भगवान शंकर बैलाच्या रूपाने अदृश्य झाले तेव्हा त्याच्या धडातील वरचा भाग काठमांडूमध्ये दिसला. आता त्याठिकाणी पशुपतिनाथांचे प्रसिद्ध मंदिर आहे. तुंगनाथमध्ये, रुद्रनाथमध्ये चेहरा, मदमदेश्वरमध्ये नाभी आणि,

कल्पेश्वरमध्ये जटाचे शिवार दिसू लागले. म्हणूनच या चार ठिकाणी श्री केदारनाथ यांना पंचकेदार म्हणतात. येथे भगवान शिवची भव्य मंदिरे आहेत. अशा प्रकारे भगवान केदारची पूजा केली जाते. हे मंदिर सहा फूट उंच चौरस प्लॅटफॉर्मवर बांधले गेले आहे. मंदिराचा मुख्य भाग म्हणजे मंडपाचा आणि ग’र्भगृ’हातील चारी बाजूंना प्रदक्षिणा पथ आहे.

हे वाचा:   घरामध्ये स्त्रियांनी या गोष्टीची काळजी घेतली तर कधीही घरात कशाचीही कमतरता भासणार नाही; माता लक्ष्मी चा निरंतर वास तुमच्या घरात राहील.!

अंगणाच्या बाहेर नंदी बैलाच्या गाडीच्या रूपात बसले आहेत. हे मंदिर कोणी बांधले याबद्दल प्रामाणिक उल्लेख नाही परंतु असे म्हणतात की याची स्थापना आदि गुरू शंकराचार्य यांनी केली होती. मंदिराची पूजा श्री केदारनाथ द्वादश ज्योतिर्लिंगांपैकी एक मानली जाते. सकाळी शिव-पिं’ड नैसर्गिकरित्या आंघोळ करतात आणि त्यावर तूप लावले जाते.

त्यानंतर धूप-दिवे लावून आरती केली जाते. यावेळी, यात्रेकरू मंदिरात प्रवेश आणि पूजा करू शकतात, परंतु संध्याकाळी देवताची शोभा वाढते. ते विविध प्रकारे सुशोभित केलेले आहेत. भक्त केवळ दुरूनच हे पाहू शकतात. केदारनाथचे पुजारी म्हैसूरचे जंगम ब्रा’ह्म’ण आहेत. केदारनाथ यांचा मोठा गौरव आहे.

उत्तराखंडमधील बद्रीनाथ आणि केदारनाथ ही दोन मुख्य तीर्थे आहेत, त्या दोघांनाही खूप महत्त्व आहे. असे म्हणतात की ज्या व्यक्तीने केदारनाथांचे दर्शन घेतल्याशिवाय बद्रीनाथला प्रवास केला, त्याचा प्रवास निष्फळ ठरतो आणि केदारनाथसह न’र-नारायण-मूर्तीच्या दर्शनाचा परिणाम म्हणजे सर्व पापांपासून मुक्तीची प्राप्ती असे म्हटले जाते.