वयाची साठी ओलांडली तरी तुमचे वय कोणी ओळखू शकणार नाही; जर कुठे भेटले या झाडाचे फुले व पाने तर लगेच घरी घेऊन जा.!

आरोग्य

पुरुषांमध्ये शक्ती वाढवण्यासाठी शेवग्याची फुलंही खाऊ शकतात. फुलांचे सेवन केल्याने थकवा आणि अशक्तपणा दूर होईल आणि सामर्थ्य वाढेल. तसेच हे महिलांसाठी खूप फायदेशीर मानले जाते. शेवग्याचे अनेक औषधी गुणधर्म आहेत, जे अनेक रोगांच्या उपचारांमध्ये वापरले जातात.

तज्ञांचे मत आहे की शेवग्याची पाने, साल, फुले, फळे आणि इतर अनेक भागांचा वेगवेगळ्या प्रकारे वापर केला जाऊ शकतो, कारण शेवग्याचे झाड मुळापासून फळांपर्यंत खूप प्रभावी आहे. यामध्ये अँटीफंगल, अँटीवायरल, अँटी-डिप्रेससन्ट आणि अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म देखील आढळतात.याव्यतिरिक्त, ते अनेक प्रकारे खनिजांनी समृद्ध आहे. यामध्ये पोटॅशियम, झिंक, मॅग्नेशियम, लोह, तांबे, फॉस्फरस आणि झिंक सारख्या अनेक पोषक द्रव्ये देखील असतात, ज्यामुळे आपले शरीर केवळ तंदुरुस्त राहते.

आहारात याचा समावेश कसा करावा.?:- शेवग्याची फळे आणि पाने तीन वेगवेगळ्या प्रकारे वापरली जाऊ शकतात. पाने कच्च्या, चूर्ण किंवा रस स्वरूपात वापरली जाऊ शकतात. या पानांना पाण्यात उकळवून त्यात मध आणि लिंबू घालून देखील खाऊ शकता. औषधी गुणधर्मांनी समृद्ध शेवगा, रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करते. मधुमेह रूग्णांनी याचा नियमित सेवन करावा. हे वेगवेगळ्या प्रदेशात वेगवेगळ्या नावांनी ओळखले जाते.

हे वाचा:   रात्री झोपताना केसांना लावा सकाळी उठून बघाल तर आनंदाने नाचू लागाल.! केसांसाठी सर्वात सोपा आणि स्वस्त उपाय.!

शेवग्याला आयुर्वेदात अमृतसारखे मानले जाते कारण हे ३०० पेक्षा जास्त रोगांचे औषध मानले जाते. म्हणूनच आयुर्वेदात याला अमृत मानले जाते. त्याची मऊ पाने आणि फळे दोन्ही भाज्या म्हणून वापरतात. शेंगा, हिरवी पाने आणि कोरडे पाने भरपूर कार्बोहायड्रेट, प्रथिने, कॅल्शियम, पोटॅशियम, लोह, मॅग्नेशियम, व्हिटॅमिन-ए, सी आणि बी यांनी भरलेली असतात.

त्याच्या पानांमध्ये व्हिटॅमिन-सी असते, त्याचा वापर बीपी कमी करते असा विश्वास आहे. जरी ते वजन कमी करण्यास उपयुक्त आहे. याचा उपयोग आपली प्रतिकारशक्ती वाढविण्यास मदत करते. कॅल्शियम मुबलक असल्यामुळे संधिवातासाठी याचा वापर खूप फायदेशीर आहे. शेवग्याच्या फुलांचा रस पिल्याने पोटातील वेदना किंवा पोटातील वायू, अपचन आणि बद्धकोष्ठतेशी संबंधित समस्यांमध्ये फायदेशीर ठरते.

किंवा त्याचे सूप प्या. कान दुखण्यापासून मुक्त करण्यासाठी खूप उपयुक्त आहे. यासाठी, त्याची ताजी पाने तोडून, त्याच्या रसातील काही थेंब टाकून आराम मिळतो. लहान मुलांच्या पोटात जंत असल्यास, त्यांना या पानांचा रस द्यावा. शेवग्यामुळे रक्तदाब सामान्य होतो.

हे वाचा:   एकदा बनवाल तर महिनाभर खाल.! अशी शेव जी मार्केटमध्ये सुद्धा तुम्हाला मिळणार नाही.! चवदार शेव बनवा घरच्या घरी.!

हे हृदयरोगामध्येही खूप फायदेशीर आहे. हे कोलेस्टेरॉल देखील कमी करते. अशा प्रकारे, ड्रमस्टिक आपल्या आरोग्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. याच्या फुलांमध्ये प्रथिने आणि विविध जीवनसत्त्वे यांच्यासह बरेच पौष्टिक घटक असतात. स्त्रियांना अनेक आजार होतात. त्यांनी याचे सेवन आवर्जून करावे. यूरिन संसर्ग टाळण्यासाठी शेवग्याच्या फुलांचा चहा पिऊ शकता.

रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यासाठी, याच्या फुलांचा वापर केला जातो. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *