म्हणून श्रावणात दूध दही खायला नाही पाहिजे, त्यामागील कारण नक्की जाणून घ्यावे.!

अध्यात्म

श्रावण महिना भगवान शंकराला समर्पित असून या महिन्यात महादेवाची मोठ्या भक्तीने पूजा केली जाते. याबरोबरच श्रावण महिन्यात काही वस्तूंचे सेवन करण्यास मनाई केली आहे. यामध्ये प्रामुख्याने दूध, दही, वांगी आणि हिरव्या पालेभाज्यांचा समावेश आहे. या व्यतिरिक्त, लसूण, कांदा आणि मांस अल्कोहोलचे सेवन देखील या महिन्यात करू नये असे बोलले जाते. आज आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत की या गोष्टी न खाण्यामागे वैज्ञानिक पैलू का आहेत आणि धार्मिक श्रद्धा काय म्हणतात.

दुध आणि दही बद्दल लोकांमध्ये अशी धार्मिक श्रद्धा आहे की श्रावनमध्ये भगवान शिव यांना दुधाचा आणि दहीचा अभिषेक केला जातो, त्यामुळे असे मानले जाते की दूध आणि दही या महिन्यात टाळावे. त्याचबरोबर यामागील शास्त्रीय तर्क हे आहे की सावन महिना पावसाचा असतो आणि या महिन्यात अनेक प्रकारचे कीटक गवत आणि वनस्पतींवर फुलतात.

हे वाचा:   असा अंगठा असणारे लोक असतात खूपच चतुर; कधीच कोणत्याही गोष्टीत मागे पडत नाही.!

हे गवत आणि झाडे गायी आणि म्हशींसाठी चारा म्हणून खाल्ले जातात. अशाप्रकारे, हे कीटक गवत आणि पेंढा घेऊन त्यांच्या पोटापर्यंत पोचण्याची भीती असते आणि येथून ते दुधातही आढळू शकतात. म्हणूनच दूध पिण्यास मनाई आहे. दही आणि लोणी दुधापासून बनवले जाते, त्यामुळे दुग्धजन्य पदार्थ खाण्यास मनाई केली जाते. परंतु तुमची इच्छा असेल तर तुम्ही उच्च तापमानावर दूध तापवून त्याचे सेवन देखील करू शकता.

धार्मिक श्रद्धेनुसार काही लोक श्रावनमध्ये वांगी आणि पालेभाज्या खात नाहीत. वांगी धार्मिक समजुतीनुसार अशुद्ध मानले जाते. तर त्याचवेळी विज्ञान म्हणते की श्रावन महिन्यात वांग्यात किडे पडतात. दुसरीकडे हिरव्या पालेभाज्यांनाही किडे मिळतात. जर तुम्ही या भाज्या खाल्ल्या तर हे शक्य आहे की तुमच्या पोटात जाऊन हे जंत आणि जीवाणू रोग निर्माण करू शकतात.

हे वाचा:   वास्तूशास्त्रानुसार जेवण करताना ठेवा या दिशांचे भान; नाहीतर आरोग्यावर होईल विपरीत परिणाम! अनेक लोकांना याबद्दल काहीही माहिती नाही.!

त्यामुळे हे काही श्रावण महिन्यात सेवन करू नये. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *