भात खाणारे एकदा हे नक्की वाचा.! सकाळ संध्याकाळ जेवणात भात खाता का.? याचे शरीरावर असे परिमाण होऊ शकतात.!

आरोग्य

भात हा आपल्या जीवनातील खूप महत्त्वाचा भाग आहे. अनेक लोक भाता शिवाय तर राहू देखील शकत नाही अशा परिस्थितीत आपण याचे फायदे तसेच तोटे देखील समजून घ्यायला हवे. आजच्या या लेखात आपण भाताचे आरोग्यावर काही घातक असे परिणाम होत असतात हे परिणाम आपण जाणून घेणार आहोत.

भात खायला अनेकांना आवडते. काही लोक दिवसा आणि रात्रीच्या जेवणात चपाती, रोटीऐवजी भात खातात. याचे एक कारण हे देखील आहे की भात बनवणे रोटी पेक्षा खूप सोपे आहे. त्याचबरोबर काही लोक असे आहेत जे भाताला हातही लावत नाहीत, कारण त्यांना भात खाल्ल्याने वजन वाढते. ज्यांना मधुमेह आहे त्यांनीही भात न खाण्याचा किंवा तो फार कमी प्रमाणात खाण्याचा सल्ला डॉक्टर देतात.

देशातील अशी काही राज्ये आहेत जिथे भातप्रेमींची कमतरता नाही. तिन्ही वेळा भात खायला मिळाला तर ते खाऊ शकतात. मसूर, राजमा, छोले सोबत भात खाणे बहुतेकांना आवडते. काही ठिकाणे फक्त राजमा-भात, छोले-भात, डाळ-भात खाण्यासाठी ओळखली जातात. पण, निरोगी राहण्यासाठी, कोणत्याही खाद्यपदार्थाचे सेवन मर्यादित प्रमाणात केले पाहिजे. जे भात जास्त प्रमाणात खातात, त्यांनी त्याचे काही तोटे देखील जाणून घेतले पाहिजेत.

हे वाचा:   आजपासून खाण्यास सुरुवात करा या तीन वस्तू, हाडांमधून येणारा कट कट आवाज कायमचा होईल बंद.!

भात खाल्ल्याने पोट फुगण्यासोबत लवकर भरते. भात खाल्ल्यानंतर लगेच झोपणे देखील योग्य नाही. तांदळाचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते लवकर पचते. अशा स्थितीत तुम्हाला पुन्हा भूक लागायला लागते आणि तुम्ही दिवसभर काही ना काही खात राहता. यामुळे तुम्ही अति खाण्याचे शिकार होऊ शकता. भातामध्ये कॅलरीज जास्त असतात. जेव्हा तुम्ही दररोज मोठ्या प्रमाणात भात खाता, तेव्हा तुम्हाला मधुमेह होण्याचा धोका वाढू शकतो.

तांदूळ (चवल खाने के नुक्सन) साखरेची पातळी वाढवते. मधुमेहाच्या रुग्णांनी भाताचे सेवन अजिबात करू नये. म्हटल्याप्रमाणे शिजवलेल्या भातामध्ये कॅलरीजचे प्रमाण जास्त असते, अशा परिस्थितीत जर तुम्ही रोज दुपारी, रात्री भात खाल्ल्यास तुमचे वजन वाढू शकतात. तुमचे वजन वाढत असेल तर भात खाणे बंद करा.

भात खाण्याचे शौकीन असल्यास पांढर्‍या भाताऐवजी ब्राऊन राइस खा. ते जास्त आरोग्यदायी आहे. पांढरा तांदूळ मध्ये फायबरचे प्रमाण जास्त नसते. अशा परिस्थितीत ते जास्त प्रमाणात खाल्ल्याने गॅसची समस्या देखील होऊ शकते. कधीकधी पोट जड आणि फुगलेले दिसते. भात खाल्ल्याने सुस्ती येते. जर तुम्ही ऑफिसमध्ये किंवा घरी जेवणाच्या वेळी पोटभर भात आणि मसूर खात असाल, तर तुमच्या लक्षात आले असेल की भात खाल्ल्यानंतर लगेचच तुम्हाला झोप येऊ लागते.

हे वाचा:   कॅल्शियम चा कारखाना आहे हे पदार्थ.! आयुष्यात कोणत्याही दवाखान्यात जायची गरज पडणार नाही.! म्हातारपण एकदम आरामात जाईल.!

असे घडते कारण तांदूळ शरीरातील साखरेचे प्रमाण वाढवण्याचे काम करतो. या कारणामुळे झोप येऊ लागते. मग एक-दोन तास तुम्ही ऑफिस किंवा घरचे कोणतेही काम नीट करू शकत नाही. असे अनेक नुकसान आहेत भात खाण्याचे परंतु याचे अनेक फायदे देखील आहेत ते देखील लक्षात असू द्या. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

Disclaimer: या लेखात दिलेली माहिती आणि उपाय सामान्य माहितीवर आधारित आहे. आमची वेबसाईट या गोष्टींची पुष्टी करत नाही. कृपया हे उपाय करण्यापूर्वी संबंधित तज्ञांचा सल्ला घ्या.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *