कधीही मूळव्याध च्या जागेवर खाज सुटू लागली की हा टब चा उपाय करायचा.! अनेक लोक मिनिटात खाज, सूज, ठणक बरे करण्यासाठी हे वापरतात.!

आरोग्य

मूळव्याध, गु’दाशय आणि गुद’द्वाराच्या खालच्या भागात असलेल्या सुजलेल्या नसा असतात. ते या भागातील नसांमध्ये वाढलेल्या दाबामुळे होतात, जे बद्धकोष्ठता, आतड्यांसंबंधी हालचाल करताना ताण, गर्भधारणा आणि वृद्धत्व यांसारख्या कारणांमुळे होऊ शकते. मूळव्याध अंतर्गत (गुदाशयाच्या आत) किंवा बाह्य (गुदद्वाराच्या बाहेर) असू शकतात. सामान्य लक्षणांमध्ये गुदाशय वेदना, खाज सुटणे, सूज येणे आणि आतड्यांसंबंधी हालचाल करताना रक्तस्त्राव यांचा समावेश होतो.

जीवनशैलीतील बदल आणि घरगुती उपचार कमी केसेसवर प्रभावीपणे उपचार करू शकतात, पण गंभीर प्रकरणांमध्ये ऑपरेशन करणे आवश्यक असू शकतो. तुम्हाला मूळव्याधांशी संबंधित सतत वेदना, रक्तस्त्राव किंवा सूज येत असल्यास डॉक्टरांना भेटणे महत्त्वाचे आहे. परंतु तेच जर थोड्या प्रमाणांत असेल तर मग तुम्ही ह्या काही घरगुती उपायांचा सहारा घेऊ शकता.!

येथे काही घरगुती उपाय आहेत जे मूळव्याधची लक्षणे दूर करण्यास मदत करू शकतात. गरम पाण्याने आंघोळ: गरम पाण्याने अंघोळ केल्याने मूळव्याधांमुळे होणारी वेदना आणि अस्वस्थता कमी होण्यास मदत होते. कोल्ड कॉम्प्रेस: ​​कोल्ड कॉम्प्रेस, जसे की कोल्ड पॅक किंवा गोठवलेल्या भाज्यांची पिशवी, प्रभावित भागात लावल्याने सूज कमी होण्यास आणि आराम मिळण्यास मदत होते.

हे वाचा:   कानाची ठणक दोन मिनिटात थांबवायची असेल तर.! झटपट करायचे हे एक सोपे काम.! कानातला ठनक मळ झटपट गायब होईल.!

ओव्हर-द-काउंटर क्रीम आणि मलहम: हायड्रोकॉर्टिसोन सारखी टॉपिकल क्रीम आणि मलम, खाज सुटणे आणि वेदना कमी करण्यास मदत करू शकतात. सिट्झ बाथ: सिट्झ बाथमध्ये काही इंच कोमट पाण्यात 15-20 मिनिटे बसणे समाविष्ट असते आणि ते अस्वस्थता दूर करण्यात आणि उपचारांना प्रोत्साहन देण्यास मदत करते.

फायबरयुक्त आहार: उच्च फायबरयुक्त आहार घेतल्याने मल मऊ होण्यास मदत होते आणि आतड्यांसंबंधी हालचाल करताना गुद्द्वारावरील ताण कमी होतो. व्यायाम: नियमित व्यायामामुळे बद्धकोष्ठता टाळता येते आणि नियमित आतड्याची हालचाल होण्यास मदत होते. जास्त वेळ बसणे टाळा: जास्त वेळ बसल्याने गुद्द्वारावर दबाव वाढू शकतो आणि मूळव्याधची लक्षणे बिघडू शकतात.

द्रवपदार्थाचे सेवन वाढवा: भरपूर पाणी आणि इतर द्रव पिणे बद्धकोष्ठता टाळण्यास आणि नियमित आतड्यांसंबंधी हालचालींना चालना देण्यास मदत करू शकते. कोरफड जेल: कोरफड जेल त्वचा शांत करण्यासाठी आणि सूज कमी करण्यासाठी प्रभावित भागात लागू केले जाऊ शकते. विच हेझेल: खाज सुटणे आणि सूज कमी करण्यासाठी विच हेझेल टॉपिकली लावता येते.

हे वाचा:   अंघोळ करताना संपूर्ण चेहऱ्याला आणि अंगाला लावावे शरीरावर कणभर देखील मिळणार नाही.! गोरे होण्याचा याहून सोपा उपाय नाही.!

आतड्याच्या हालचालींदरम्यान ताण टाळा: आतड्यांसंबंधी हालचाली करताना ताण पडल्याने मूळव्याधची लक्षणे वाढू शकतात आणि ते टाळले पाहिजे. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.