बिर्याणी चा इतिहास.! आवडीने खाणारी बिर्याणी नेमकी भारतात आली तरी कुठून माहिती आहे का.?

आरोग्य

बिर्याणी हा एक लोकप्रिय आणि चवदार पदार्थ आहे ज्याचा उगम भारतीय उपखंडात झाला आहे. बिर्याणीचा इतिहास भारतातील मुघल काळापासून शोधला जाऊ शकतो, जेव्हा ही डिश राजघराण्यांसाठी एक विलासी आणि सुगंधी जेवण म्हणून तयार केली गेली होती.

मुघल सम्राट त्यांच्या खाद्यपदार्थांच्या प्रेमासाठी आणि उत्तम पाककृतींच्या कौतुकासाठी ओळखले जात होते. त्यांनी त्यांच्याबरोबर भाताबरोबर मांस शिजवण्याची परंपरा आणली, जी त्यांनी पर्शियामध्ये शिकली होती. भारतात, त्यांनी हे तंत्र स्थानिक मसाले आणि घटकांसह एकत्र केले, एक डिश तयार केली जी समृद्ध, चवदार आणि सुगंधी होती.

“बिर्याणी” हा शब्द “बिर्याणी” या पर्शियन शब्दापासून आला आहे, ज्याचा अर्थ तळलेले किंवा ग्रील्ड असा होतो. डिश पारंपारिकपणे मसाले आणि दही यांच्या मिश्रणात मांस मॅरीनेट करून आणि नंतर भाताबरोबर शिजवण्यापूर्वी ते तळून बनवले जात असे. तांदूळ आणि मांस एकत्र केले गेले आणि मंद आचेवर शिजवले गेले, ज्यामुळे स्वाद एकत्र मिसळले गेले.

हे वाचा:   संजीवनी बुटी सुद्धा यापुढे फेल आहे, पृथ्वी वरील अमृतच जणू, जाणून घ्या याचे अनोखे फायदे.!

कालांतराने, बिर्याणी संपूर्ण भारतामध्ये एक लोकप्रिय डिश बनली, प्रत्येक प्रदेशाने रेसिपीमध्ये स्वतःचे स्पिन टाकले. दक्षिणेत, बिर्याणी बहुतेक वेळा नारळाच्या दुधाने बनविली जाते आणि ती उत्तरेकडील भागापेक्षा जास्त मसालेदार असते. उत्तरेमध्ये, बिर्याणी सामान्यत: लांब दाण्याच्या बासमती तांदळाने बनवली जाते आणि ती कमी मसालेदार असते.

आज, बिर्याणी हा एक प्रिय पदार्थ आहे ज्याचा आनंद जगभरातील लोक घेतात. हे भारतीय, पाकिस्तानी आणि बांग्लादेशी पाककृतींमध्ये एक मुख्य पदार्थ बनले आहे आणि इतर संस्कृतींनी देखील ते स्वीकारले आहे. आता शाकाहारी पर्याय आणि सीफूडसह बनवलेल्या बिर्याणीचे अनेक प्रकार आहेत.

बिर्याणी हा सांस्कृतिक उत्सव आणि विवाहसोहळा आणि ईद-उल-फित्र यांसारख्या सणांचाही महत्त्वाचा भाग बनला आहे. हे बर्‍याचदा रायता, दही-आधारित साइड डिश बरोबर दिले जाते आणि विविध चटण्या आणि लोणची सोबत असते.

हे वाचा:   या शेंगा शरीरात एकही आजार ठेवणार नाही.! लाखो रुपये वाचले जातील जर तुमच्या घरात असतील या शेंगा.! जाणून घ्या आयुर्वेदात काय सांगितले आहे.?

शेवटी, बिर्याणीचा इतिहास हा एक समृद्ध आणि चवदार आहे जो शतकानुशतके आणि संस्कृतींचा व्यापलेला आहे. मुघल काळातील शाही डिश म्हणून त्याच्या नम्र सुरुवातीपासून ते एक प्रिय आणि सर्वव्यापी डिश म्हणून त्याच्या सद्यस्थितीपर्यंत, बिर्याणीमध्ये अनेक परिवर्तन झाले आहेत परंतु ती नेहमीच भारतीय पाककृतीचा मुख्य घटक राहिली आहे.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.