अंडी खाणाऱ्या बऱ्याच लोकांना गावरान अंडी, बॉयलर अंडी आणि आर आर अंडी काय असते माहित नाही.! यामध्ये असतो हा फरक.!

आरोग्य

मित्रांनो तुम्ही ऐकलेच असेल की अंडी हे प्रोटीनचे सर्वात मोठे सोर्स आहे. अनेक लोक अंड्याचे मोठ्या प्रमाणात सेवन करत असतात. अंडी हा मानवी आहाराचा अत्यावश्यक भाग आहे, विविध स्वरूपात वापरला जातो आणि जगभरातील असंख्य पाककृतींमध्ये वापरला जातो. जेव्हा अंडी खरेदी करण्याचा विचार येतो तेव्हा तुम्हाला देसी अंडी म्हणजेच गावरान, बॉयलर अंडी आणि आरआर अंडी यांसारख्या विविध जाती आढळू शकतात.

यातील प्रत्येक अंडी प्रकारात त्याची विशिष्ट वैशिष्ट्ये आणि गुण आहेत. या लेखात, आम्ही देसी अंडी, बॉयलर अंडी आणि आरआर अंडी यांच्यातील फरक शोधून काढू जेणेकरुन तुम्हाला कोणता प्रकार तुमच्या गरजेनुसार योग्य आहे याबद्दल माहितीपूर्ण निर्णय घेण्यात मदत होईल. देशी अंडी: देशी अंडी, ज्याला गावरान अंडी देखील म्हणतात, ही अंडी देशी किंवा मूळ जातीच्या कोंबड्या घालत असतात.

या कोंबड्यांना सहसा मुक्तपणे फिरण्याची आणि कीटक, धान्य आणि गवत यासह नैसर्गिक आहार घेण्याची परवानगी दिली जाते. देशी अंडी त्यांच्या तपकिरी कवचाने वैशिष्ट्यीकृत आहेत, जे इतर प्रकारच्या अंड्यांच्या तुलनेत सामान्यतः जाड आणि कडक असतात. देसी अंड्याचे अंड्यातील पिवळ बलक खोल पिवळे किंवा केशरी रंगाचे असते आणि बॉयलर अंडी आणि आरआर अंडी यांच्या तुलनेत अंडी आकाराने लहान असते.

हे वाचा:   जर कुठे दिसली ही औषधी वनस्पती तर चुकुनही सोडु नका; खुप उपयोगी आहे. आयुर्वेदात मानली जाते चमत्कारिक वनस्पती.!

देशी अंडी त्यांच्या समृद्ध चव आणि उच्च पोषक सामग्रीसाठी ओळखली जातात. अधिक सेंद्रिय आणि नैसर्गिक पर्याय शोधणार्‍या व्यक्तींकडून त्यांना अनेकदा प्राधान्य दिले जाते. बॉयलर अंडी: नावाप्रमाणेच बॉयलर अंडी प्रामुख्याने पोल्ट्री उद्योगात मांस उत्पादनासाठी वापरली जातात. ही अंडी ब्रॉयलर म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या खास जातीच्या कोंबड्यांद्वारे घातली जातात.

जी अंडी उत्पादनाऐवजी त्यांच्या मांसासाठी वाढवली जातात. बॉयलर अंडी सामान्यत: मोठ्या प्रमाणावर व्यावसायिक शेतात तयार केली जातात जेथे कोंबडीची वाढ अनुकूल करण्यासाठी आणि रोगाचा धोका कमी करण्यासाठी नियंत्रित परिस्थितीत वाढ केली जाते. बॉयलर अंड्यांचे कवच सामान्यतः पांढरे असते आणि अंडी देसी अंड्याच्या तुलनेत आकाराने मोठी असतात. अंड्यातील पिवळ बलक रंग फिकट पिवळा असतो.

बॉयलर अंडी सामान्यतः बेकिंग, स्वयंपाक आणि त्यांच्या उपलब्धता, परवडणारीता आणि बहुमुखीपणामुळे सामान्य वापरासाठी वापरली जातात. आरआर अंडी: RR अंडी, किंवा समृद्ध अंडी, ही अंडींची तुलनेने नवीन श्रेणी आहे जी त्यांच्या वर्धित पौष्टिक प्रोफाइलमुळे लोकप्रिय झाली आहे. RR म्हणजे “ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडस् समृद्ध.” ही अंडी कोंबड्यांना ओमेगा-३ फॅटी ऍसिडस्ने समृद्ध आहार देऊन तयार केली जातात, विशेषत: फ्लॅक्ससीड किंवा फिश ऑइल सप्लिमेंट्समधून मिळतात.

हे वाचा:   स्वयंपाका दरम्यान अशा काही चुका केल्यास शरीरात निर्माण होतात अनेक आजार; निरोगी राहायचे असेल तर अशा चुका करणे टाळा.!

RR अंड्यांमागचा हेतू ग्राहकांना ओमेगा-3 फॅटी ऍसिडचा अतिरिक्त आहार स्रोत प्रदान करणे हा आहे, जे हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी आरोग्य आणि मेंदूच्या कार्यासह त्यांच्या संभाव्य आरोग्य फायद्यांसाठी ओळखले जातात. आरआर अंड्यांमध्ये अनुक्रमे बॉयलर आणि देसी अंड्यांसारखे पांढरे किंवा तपकिरी कवच असू शकते. अंड्यातील पिवळ बलक रंग बदलू शकतो, परंतु उच्च ओमेगा -3 सामग्रीमुळे ते अधिक उत्साही दिसते.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.