पावसाळ्यात या लोकांनाच होतो आजार.! पावसाळ्यात होणाऱ्या आजारापासून सुटका मिळवायची असेल तर हे एक काम नक्की करा.!

आरोग्य

पावसाळ्यात उष्णतेपासून तर आराम मिळतोच पण वाढलेली आर्द्रता आणि जलजन्य रोगजनकांमुळे काही आजारांचा धोकाही वाढतो. गंभीर परिस्थितींसाठी वैद्यकीय लक्ष शोधणे महत्त्वाचे असले तरी, अनेक नैसर्गिक घरगुती उपचार आहेत जे पावसाळ्यातील सामान्य आजारांना प्रतिबंध आणि कमी करण्यात मदत करू शकतात. या लेखात, आम्ही सामान्यतः पावसाळ्याशी संबंधित आजारांवर काही प्रभावी घरगुती उपाय शोधू.

1. डेंग्यू ताप: डेंग्यू ताप हा डासांमुळे पसरणारा विषाणूजन्य संसर्ग आहे. डासांची उत्पत्ती रोखण्यासाठी, तुमच्या राहत्या जागेभोवती पाणी साचणार नाही याची खात्री करा. याव्यतिरिक्त, पपईच्या पानांच्या रसाचे सेवन केल्याने प्लेटलेटची संख्या वाढण्यास मदत होते, जे डेंग्यू तापाच्या वेळी कमी होते. पपईची काही ताजी पाने मिसळा, त्याचा रस काढा आणि दिवसातून दोनदा सेवन करा.

2. मलेरिया: पावसाळ्यात मलेरिया हा आणखी एक डासांमुळे पसरणारा आजार आहे. डास चावण्यापासून रोखण्यासाठी, मच्छरदाणी वापरा, लांब बाह्यांचे कपडे घाला आणि मच्छरदाणीखाली झोपा. सिंचोनाच्या सालामध्ये नैसर्गिकरित्या आढळणाऱ्या क्विनाइनमध्ये मलेरियाविरोधी गुणधर्म असतात. सिंचोनाच्या सालाचे काही तुकडे पाण्यात उकळा, गाळून घ्या आणि मलेरियाची लक्षणे कमी करण्यासाठी द्रव सेवन करा.

3. विषमज्वर: टायफॉइड ताप हा साल्मोनेला टायफी बॅक्टेरियामुळे होतो, जो पावसाळ्यात अन्न आणि पाणी दूषित करू शकतो. ताजे तयार केलेले घरगुती भाजीचे सूप प्यायल्याने रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होण्यास मदत होते आणि पुनर्प्राप्ती होण्यास मदत होते. अतिरिक्त फायद्यांसाठी तुमच्या सूपमध्ये बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ गुणधर्म असलेले लसूण, आले आणि हळद यासारख्या घटकांचा समावेश करा.

हे वाचा:   आजपासून चष्मा काढून फेकावा लागेल, डोळ्याची नजर दहापट वाढवणारा उपाय आजपासून करणे सुरू करा, हे काही पदार्थ आरोग्यासाठी आहेत फायदेशीर.!

4. श्वसन संक्रमण: सामान्य सर्दी, फ्लू आणि न्यूमोनियासह श्वसन संक्रमण, पावसाळ्यात वाढलेल्या ओलावा आणि आर्द्रतेमुळे जास्त प्रमाणात आढळतात. हर्बल टी किंवा आले-लिंबू-मध यासारखे उबदार द्रव पिणे, घसा खवखवणे, रक्तसंचय कमी करण्यास आणि खोकल्यापासून आराम देण्यास मदत करते. निलगिरी तेलाच्या काही थेंबांसह वाफ इनहेल केल्याने अनुनासिक परिच्छेद साफ होण्यास आणि श्वासोच्छवासाची लक्षणे कमी होण्यास मदत होते.

5. अतिसार: पावसाळ्यात अतिसारासह जलजन्य आजार हा एक महत्त्वाचा चिंतेचा विषय असतो. निर्जलीकरण टाळण्यासाठी, भरपूर द्रवपदार्थ जसे की घरगुती ओरल रीहायड्रेशन सोल्यूशन्स (ओआरएस) किंवा नारळाचे पाणी घ्या. केळी देखील फायदेशीर आहेत कारण ते पचण्यास सोपे आहेत आणि आतड्यांच्या हालचालींचे नियमन करण्यास मदत करतात. दूषित होण्याचा धोका कमी करण्यासाठी रस्त्यावरील अन्न टाळा आणि ताजे शिजवलेले जेवण खा.

हे वाचा:   हा एकच उपाय करून बघा, भुकेमध्ये होईल प्रचंड वाढ, भूक न लागण्याच्या समस्येवर जालीम उपाय.!

6. बुरशीजन्य संसर्ग: बुरशीजन्य संसर्ग, जसे की दाद आणि ऍथलीट्स फूट, पावसाळ्याच्या दमट परिस्थितीत वाढतात. तुमची त्वचा कोरडी आणि स्वच्छ ठेवा आणि जास्त घाम येऊ नये म्हणून श्वास घेण्यासारखे कपडे घाला. बाधित भागात कडुलिंबाच्या पानांची किंवा चहाच्या झाडाच्या तेलाची पेस्ट लावल्याने बुरशीजन्य संसर्गावर त्यांच्या अँटीफंगल गुणधर्मांमुळे उपचार करण्यास मदत होते.

7. चिकनगुनिया: चिकुनगुनिया हा डासांमुळे पसरणारा विषाणूजन्य आजार आहे. चिकुनगुनियाशी संबंधित सांधेदुखी कमी करण्यासाठी, हळद आणि आल्याची पेस्ट प्रभावित सांध्यांना लावल्यास आराम मिळू शकतो. याव्यतिरिक्त, तुळशीची (पवित्र तुळस) पाने, काळी मिरी आणि मध यांचे मिश्रण सेवन केल्याने रोग प्रतिकारशक्ती वाढण्यास आणि पुनर्प्राप्तीमध्ये मदत होऊ शकते.

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.