मूळव्याध झाल्यावर इतका सोपा उपाय असतो हे तुम्हाला कोणी सुद्धा सांगणार नाही.! एकदा नक्की वाचा.!

आरोग्य

मूळव्याध, ज्याला piles देखील म्हणतात, गुदाशय आणि गुदद्वाराच्या भागात सूजलेल्या आणि सूजलेल्या रक्तवाहिन्या आहेत ज्यामुळे अस्वस्थता आणि वेदना होऊ शकतात. ही नॉर्मल समस्या जगभरातील लाखो लोकांवर परिणाम करत असताना, ही समस्या खूपच त्रासदायक असू शकते. सुदैवाने, अनेक प्रभावी घरगुती उपचार आहेत जे मूळव्याधपासून आराम देऊ शकतात आणि बरे होण्यास प्रोत्साहन देऊ शकतात.

या लेखात, आम्ही मूळव्याधीमुळे होणारी अस्वस्थता कमी करण्यासाठी आपण घरी प्रयत्न करू शकता असे नैसर्गिक उपाय शोधू. फायबरचे सेवन वाढवा: उच्च फायबरयुक्त आहार मल मऊ करू शकतो, ज्यामुळे त्यांना बाहेर जाणे सोपे होते आणि आतड्यांसंबंधी हालचाल करताना ताण कमी होतो. तुमच्या आहारात फायबरयुक्त पदार्थांचा समावेश करा, जसे की फळे, भाज्या, संपूर्ण धान्य आणि शेंगा.

हायड्रेटेड राहा: मऊ आणि जड मल राखण्यासाठी भरपूर पाणी पिणे आवश्यक आहे. बद्धकोष्ठता टाळण्यासाठी दररोज किमान 8-10 ग्लास पाणी पिण्याचे लक्ष्य ठेवा, ज्यामुळे मूळव्याध कमी होऊ शकतो. उबदार सिट्झ बाथ: मूळव्याधशी संबंधित वेदना आणि जळजळ कमी करण्यासाठी उबदार सिट्झ बाथ हा एक सोपा परंतु प्रभावी मार्ग आहे. एक टब कोमट पाण्याने भरा आणि त्यात 10-15 मिनिटे बसा, दिवसातून दोन ते तीन वेळा.

अतिरिक्त आरामासाठी तुम्ही एप्सम सॉल्ट्स किंवा लॅव्हेंडर किंवा कॅमोमाइल सारख्या सुखदायक आवश्यक तेलांचे काही थेंब देखील जोडू शकता. विच हेझेल: विच हेझेल एक नैसर्गिक तुरट आहे जी सूज कमी करण्यास आणि मूळव्याधांमुळे होणारी चिडचिड शांत करण्यास मदत करू शकते. विच हेझेलमध्ये कापसाचा गोळा भिजवा आणि त्वरीत आराम मिळण्यासाठी ते प्रभावित भागात हलक्या हाताने लावा.

हे वाचा:   एखाद्या अभिनेत्रीलाही लाजवेल इतके सुंदर केस बनतील.! ही जादुई वस्तू आयुष्याची कायमची समस्या नष्ट करणार.! कंटाळा येईपर्यंत केस वाढणार.!

कोरफड वेरा जेल: कोरफडमध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात जे मूळव्याधशी संबंधित अस्वस्थता आणि खाज कमी करण्यास मदत करतात. थंड आणि सुखदायक प्रभावासाठी प्रभावित भागात शुद्ध कोरफड वेरा जेल लावा. कोल्ड कॉम्प्रेस: कोल्ड कॉम्प्रेसमुळे मूळव्याधांमुळे होणाऱ्या वेदना आणि सूज यापासून त्वरित आराम मिळू शकतो. काही बर्फाचे तुकडे एका स्वच्छ कपड्यात गुंडाळा आणि 10-15 मिनिटे प्रभावित भागात लावा.

हिमबाधा टाळण्यासाठी तुम्ही बर्फ थेट त्वचेवर लावू नका याची खात्री करा. एप्सम मीठ: एप्सम सॉल्ट बाथमुळे जळजळ कमी होते आणि मूळव्याधशी संबंधित वेदना कमी होतात. उबदार आंघोळीसाठी अर्धा कप एप्सम मीठ घाला आणि सुमारे 15-20 मिनिटे भिजवा. आवश्यक तेले: काही अत्यावश्यक तेलांमध्ये दाहक-विरोधी आणि वेदनाशामक गुणधर्म असतात जे मूळव्याधची अस्वस्थता कमी करू शकतात.

सायप्रस, चहाचे झाड किंवा लोबान यांसारखी आवश्यक तेले वाहक तेलाने (जसे की नारळ किंवा बदामाचे तेल) पातळ करा आणि प्रभावित भागात लावा. नियमित व्यायाम करा: नियमित शारीरिक हालचालींमुळे पचन आणि आतड्यांच्या हालचालींना चालना मिळते, बद्धकोष्ठता आणि ताण येण्याचा धोका कमी होतो. रक्ताभिसरण आणि आतड्यांचे कार्य सुधारण्यासाठी चालणे, पोहणे किंवा योगा यासारख्या मध्यम व्यायामांमध्ये व्यस्त रहा.

हे वाचा:   वर्षानवर्षं साचलेला घाशातला कफ चटकित बाहेर पडेल, खोकल्यावर करा रामबाण उपाय.!

ताण टाळा: आतड्यांसंबंधी हालचाल करताना ताण आल्याने मूळव्याध बिघडू शकतो. जर तुम्हाला ताणण्याची गरज वाटत असेल, तर लहान स्टूलने तुमचे पाय उंच करणे किंवा टॉयलेटवर स्क्वॅटिंग स्थिती वापरणे उपयुक्त ठरू शकते. ही स्थिती मल सहजतेने जाण्यासाठी गुदाशय संरेखित करते. चांगली स्वच्छता राखा: संसर्ग आणि पुढील चिडचिड टाळण्यासाठी गुदद्वाराचे क्षेत्र स्वच्छ ठेवणे आवश्यक आहे.

आतड्याची हालचाल केल्यानंतर, क्षेत्र हलक्या हाताने स्वच्छ करण्यासाठी मऊ, सुगंध नसलेले टॉयलेट पेपर किंवा ओलसर वाइप्स वापरा. तिखट साबण किंवा जोडलेल्या सुगंधांसह पुसणे टाळा. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.