अशा वनस्पती ज्यांना सगळे साप घाबरतात.! ह्या वनस्पती प्रत्येकाने घराच्या अवती भोवती लावायचाच हव्या.!

आरोग्य

अनेक लोकांच्या घरा शेजारी खूप काही साप किंवा विचित्र असे प्राणी निघत असतात. अशा वेळी नेमके काय करावे हे समजत नाही परंतु तुम्हाला माहिती आहे का.? की जर तुम्ही अशा काही वनस्पती वापरल्या ज्या तुमच्या घराला साप ह्या भयंकर प्राण्यापासून दूर ठेवेल तसेच तुम्हाला कधी सापाने दंश केला तर ह्या वनस्पती नक्कीच उपयोगी पडतील. साप हे आकर्षक प्राणी आहेत, परंतु बर्याच लोकांसाठी, त्यांच्या बागेत किंवा घरांमध्ये त्यांचा सामना करणे चिंतेचे कारण असू शकते.

तुमच्या परिसरात साप येण्याची शक्यता पूर्णपणे काढून टाकण्याचा कोणताही सोपा मार्ग नसला तरी, काही झाडे सापांना रोखतात आणि त्यांच्या उपस्थितीची शक्यता कमी करतात असे मानले जाते. या लेखात, आम्ही अशा काही वनस्पतींचे अन्वेषण करू जे नैसर्गिक सापापासून बचाव करणारे म्हणून काम करतात आणि ते या सरकणाऱ्या प्राण्यांना दूर ठेवण्यास कशी मदत करू शकतात.

झेंडू (Tagetes spp.) झेंडू त्यांच्या दोलायमान रंगांसाठी आणि आनंददायी सुगंधासाठी ओळखले जातात, ह्याची फुले खूप सुंदर असतात. परंतु सापांना पळवून लावण्यासाठीही त्यांची ख्याती आहे. असे मानले जाते की झेंडूचा मजबूत सुगंध सापांना रोखतो, ज्यामुळे ते तुमच्या बागेच्या सीमेवर एक उत्कृष्ट जोड बनतात.

हे वाचा:   डोक्यातून उवा पटापट खाली पडतील.! डोक्यामध्ये जास्त उवा झाल्या असतील तर झटपट करा हा उपाय.! एकदा करा आयुष्यभर चिंता राहणार नाही.!

(सॅनसेव्हेरिया ट्रायफॅसिआटा): याला स्नेक प्लांट म्हणूनही ओळखले जाते, या घरातील आणि बाहेरील वनस्पतीमध्ये साप-विरोधक गुणधर्म आहेत असे मानले जाते. त्याची लांबलचक, सरळ पाने आणि कमी देखभाल यामुळे सापांबद्दल काळजी घेणाऱ्यांसाठी ही एक लोकप्रिय निवड आहे. लेमनग्रास (सिम्बोपोगॉन सायट्रेटस) लेमनग्रास त्याच्या लिंबूवर्गीय सुगंधासाठी ओळखला जातो, जो मानवांना आनंददायी वाटतो.

परंतु सापांना नाही. तुमच्या बागेभोवती किंवा तुमच्या घराच्या प्रवेशाच्या ठिकाणांजवळ लेमनग्रास लावणे नैसर्गिक सापांना प्रतिबंधक म्हणून काम करू शकते. कांदा आणि लसूण कांदा आणि लसूण या दोन्ही वनस्पतींना उग्र वास येतो ज्यामुळे सापांना परावृत्त करता येते. हे तुमच्या बागेत लावल्याने तुमच्या जेवणात चव तर वाढतेच पण सापांना दूर ठेवण्यासही मदत होऊ शकते.

भारतीय स्नेकरूट (रौवोल्फिया सर्पेन्टिना) मूळची भारत आणि आग्नेय आशियातील ही वनस्पती पारंपारिकपणे हर्बल औषधांमध्ये वापरली जाते आणि सापांना दूर करते असे मानले जाते. त्याच्या मुळांमध्ये अल्कलॉइड्स असतात जे सापांसाठी विषारी असतात, ज्यामुळे ते नैसर्गिक प्रतिबंधक बनते. मिंट (मेंथा एसपीपी) पुदिन्याची झाडे, त्यांच्या तीव्र सुगंधाने, सापांना तुमच्या बागेत प्रवेश करण्यापासून रोखू शकतात.

हे वाचा:   दहा ते पंधरा दिवसात थायरॉईड बरा.! पण कसा.? या दोन गोळ्यात होईल तुमचा थायरॉईड पूर्णपणे बरा.!

ते स्वयंपाकाच्या हेतूंसाठी देखील उपयुक्त आहेत आणि कुंडीत किंवा ग्राउंड कव्हर म्हणून वाढवता येतात. वर्मवुड (आर्टेमिसिया एसपीपी) वर्मवुड त्याच्या तीव्र, कडू वासासाठी ओळखले जाते, जे सापांना पळवून लावते असे मानले जाते. सापाच्या घुसखोरीला परावृत्त करण्यासाठी ही वनस्पती तुमच्या बागेभोवती अडथळा म्हणून उगवता येते. क्राऊन फ्लॉवर (कॅलोट्रोपिस गिगॅन्टिया) सामान्यतः उष्णकटिबंधीय प्रदेशात आढळतात.

मुकुटाच्या फुलामध्ये लेटेक सॅप असतो जो सापांसाठी विषारी असल्याचे ओळखले जाते. ते तुमच्या बागेत लावल्याने या सरपटणाऱ्या प्राण्यांना रोखण्यास मदत होऊ शकते. हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की या वनस्पतींमध्ये साप-विरोधक गुणधर्म आहेत असे मानले जात असले तरी ते संपूर्ण साप प्रतिबंधाची हमी देत नाहीत. याव्यतिरिक्त, या वनस्पतींची परिणामकारकता सापांच्या प्रजाती आणि पर्यावरणीय घटकांवर अवलंबून बदलू शकते. त्

यांचा प्रतिबंधक प्रभाव वाढवण्यासाठी, या वनस्पतींना इतर साप प्रतिबंधक उपायांसह एकत्रित करण्याचा विचार करा, जसे की तुमची बाग व्यवस्थित ठेवणे आणि लपण्याची ठिकाणे काढून टाकणे.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.