दवाखान्यात गेल्यानंतर डॉक्टर नेहमी जीभच का बघतो.? माहिती आहे का.? ही माहिती तुम्हाला कोणी नाही सांगणार.! त्यामागे असते हे लॉजिक.!

आरोग्य

या जगामध्ये असा कोणीही माणूस नसेल जो दवाखान्यात गेला नसेल आणि दवाखान्यात गेल्यानंतर आपल्याला लहानपणापासून माहिती आहे की डॉक्टर सर्वप्रथम आपली चेकअप करण्यासाठी जीभ बघत असतात. परंतु तुम्हाला कधी असा प्रश्न पडला आहे का की डॉक्टर आपली जीभ का बघत असतात. त्यामागे नेमके काय लॉजिक असते. तर मित्रांनो आजच्या या लेखाच्या माध्यमातून आम्ही तुम्हाला याबाबतचे पूर्णपणे माहिती सांगणार आहोत.

नियमित वैद्यकीय तपासणी दरम्यान किंवा जेव्हा तुम्ही विविध आरोग्यविषयक समस्यांसाठी डॉक्टर ला भेट देता, तेव्हा ते तुम्हाला जीभ बाहेर काढण्यास सांगतात. ही प्रथा विचित्र वाटू शकते, परंतु ती एक महत्वाची गोष्ट मानली जाते. जिभेचे परीक्षण करणे ही भौतिक मूल्यमापनाची एक महत्त्वाची आणि अंतर्ज्ञानी बाब आहे. या लेखात, आम्ही सांगणार आहोत की डॉक्टर नेहमी जिभेकडे का पाहतात आणि या साध्या पण महत्त्वपूर्ण तपासणीतून ते कोणती मौल्यवान माहिती मिळवू शकतात.

एकूण आरोग्य मूल्यांकन: जेव्हा डॉक्टर जिभेची तपासणी करतात तेव्हा ते तुमच्या एकूण आरोग्याविषयी संकेत शोधत असतात. निरोगी जीभ सामान्यत: गुलाबी, ओलसर आणि विकृतीपासून मुक्त असते. निर्जलीकरण आणि हायड्रेशन: जिभेचे स्वरूप आणि पोत तुमच्या हायड्रेशन स्थितीबद्दल अंतर्दृष्टी देऊ शकतात. कोरडी, कोरडी जीभ हे निर्जलीकरणाचे लक्षण असू शकते, तर ओलसर जीभ योग्य हायड्रेशनचे सूचक आहे.

हे वाचा:   मूळव्याध आता जास्त काळ टिकू देऊ नका.! त्यासाठी हा उपायच बेस्ट आहे.! कितीही जुनाट मूळव्याध याने केला आहे शांत.!

तोंड स्वच्छता आणि संक्रमण: डॉक्टर खराब तोंडी स्वच्छतेची चिन्हे तपासतात, जसे की लेपित किंवा विकृत जीभ. पांढरे ठिपके, जे ओरल थ्रश, बुरशीजन्य संसर्ग दर्शवू शकतात, देखील तपासले जातात. जिवाणू किंवा विषाणूजन्य संसर्गामुळे जीभ लालसरपणा किंवा जळजळ होऊ शकते. पोषणाची कमतरता: जीभ पौष्टिक कमतरता प्रकट करू शकते. उदाहरणार्थ, फिकट गुलाबी किंवा गुळगुळीत, चकचकीत जीभ हे अशक्तपणाचे लक्षण असू शकते.

तर घसा, सुजलेली जीभ हे व्हिटॅमिन बी 12 च्या कमतरतेचे सूचक असू शकते. ऍलर्जी आणि संवेदनशीलता: काही खाद्यपदार्थ किंवा औषधांवरील ऍलर्जीक प्रतिक्रिया जीभ सूज, लालसरपणा किंवा अंगावर उठणार्या पित्ताच्या गाठी (लहान वाढलेले अडथळे) म्हणून प्रकट होऊ शकतात. संभाव्य एलर्जी ओळखण्यासाठी डॉक्टर ही चिन्हे शोधतात. औषधांचे दुष्परिणाम: काही औषधांचे दुष्परिणाम होऊ शकतात जे जिभेवर परिणाम करतात.

हे वाचा:   हे फक्त तीन दिवस सलग प्या 36 ची कंबर 25 ची होईल... झापाट्याने वजन घटवा...!

चवीतील बदल किंवा अल्सरच्या विकासासारख्या प्रतिकूल प्रतिक्रियांचे डॉक्टर निरीक्षण करतात. तोंडाचा कर्करोग: यशस्वी उपचारांसाठी तोंडाच्या कर्करोगाचे लवकरात लवकर शोध घेणे महत्त्वाचे आहे. असामान्य वाढ, गुठळ्या किंवा सततच्या फोडांसाठी डॉक्टर जिभेचे मूल्यांकन करतात, जे घातक रोगांचे प्रारंभिक चेतावणी चिन्हे असू शकतात. काही पद्धतशीर रोग जसे की मधुमेह आणि स्वयंप्रतिकार विकार, जीभेच्या स्वरूपावर परिणाम करू शकतात.

अंतर्निहित आरोग्य स्थितींशी संभाव्य दुवे ओळखण्यासाठी डॉक्टर जीभ तपासतात. श्वासाचा दुर्गंध दुर्गंधी (हॅलिटोसिस) मध्ये जीभ भूमिका बजावते. खराब तोंडी स्वच्छतेच्या लक्षणांसाठी किंवा श्वासोच्छवासास कारणीभूत असलेल्या संसर्गासाठी डॉक्टर त्याची तपासणी करू शकतात. जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.