घसा दुखी साठी याहून सोपा उपाय नाही.! घसा सुजू लागला तर पटकन करायचे हे एक काम.! या पाच गोष्टी घशाला नक्की आराम देतील.!

आरोग्य

माणसाला आरोग्य चांगले राहण्यासाठी भरपूर असे प्रयत्न करावे लागत असते अनेक वेळा थंड पाणी दिल्यामुळे किंवा सर्दी झाल्यामुळे घशाचे इन्फेक्शन होत असते घशाचे इन्फेक्शन हे इतके भयानक असते यामुळे भयंकर असा त्रास जाणवू लागतो. घशामध्ये आतल्या साईटने लाल पिवळी पुढे येणे त्वचा लालसर होणे, काही गिळता न येणे, इत्यादी प्रकारचा त्रास सहन करावा लागतो.

घसा दुखीचा त्रास असेल तर अशावेळी तुम्ही काही घरगुती उपाय करू शकता. हे काही घरगुती उपाय तुम्हाला तुमच्या घशामध्ये झालेले इन्फेक्शन नष्ट करण्यास नक्की मदत करेल. घसा दुखी पासून सुटका मिळवण्यासाठी तुम्ही यापैकी कुठलाही उपाय करू शकता. घसा खवखवणे खूप अस्वस्थ असू शकते, परंतु वेदना आणि अस्वस्थता कमी करण्यासाठी आपण अनेक प्रभावी घरगुती उपाय करू शकता:

सॉल्टवॉटर गार्गल, एक ग्लास कोमट पाण्यात अर्धा चमचा मीठ मिसळा. जळजळ कमी करण्यासाठी आणि वेदना कमी करण्यासाठी या द्रावणाने दिवसातून अनेक वेळा गार्गल करा. मध आणि लिंबू, कोमट पाण्यात किंवा चहामध्ये अर्ध्या लिंबाच्या रसात एक ते दोन चमचे मध मिसळा. घसा खवखवणे आणि खोकला कमी करण्यासाठी हे सुखदायक मिश्रण प्या.

हे वाचा:   रोज सकाळी उठून दोन इलायची खाणाऱ्या लोकांचे शरीर असे असते.! हे पाच रोग अशा लोकांच्या जवळ सुद्धा येत नाहीत.!

हर्बल टी, कॅमोमाइल, आले आणि लिकोरिस रूट सारख्या हर्बल टीमुळे आराम मिळतो. कॅफीन-मुक्त पर्याय निवडा आणि अतिरिक्त आरामासाठी मध घाला. स्टीम इनहेलेशन, गरम पाण्याच्या भांड्यातून वाफ घ्या. अतिरिक्त आरामासाठी तुम्ही निलगिरी किंवा पेपरमिंटसारख्या आवश्यक तेलांचे काही थेंब घालू शकता. हळद आणि कोमट दूध, अर्धा चमचा हळद पावडर एका ग्लास कोमट दुधात मिसळा.

हळदीमध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात जे घसा खवखवणे शांत करण्यास मदत करतात. लोझेंजेस किंवा हार्ड कँडी, घशातील लोझेंज किंवा हार्ड कँडी चोखल्याने तुमचा घसा ओला होऊ शकतो आणि तात्पुरते वेदना कमी होऊ शकते. ऍपल सायडर व्हिनेगर, एक ग्लास कोमट पाण्यात एक ते दोन चमचे एसीव्ही मिसळा. बॅक्टेरिया नष्ट करण्यासाठी आणि अस्वस्थता दूर करण्यासाठी या मिश्रणाने गार्गल करा.

हायड्रेशन, आपला घसा ओलसर ठेवण्यासाठी आणि निर्जलीकरण टाळण्यासाठी दिवसभर भरपूर पाणी प्या. विश्रांती आणि आर्द्रता, तुमचे शरीर बरे होण्यासाठी भरपूर विश्रांती घ्या. हवा ओलसर ठेवण्यासाठी तुमच्या खोलीत ह्युमिडिफायर वापरा, ज्यामुळे घशाची जळजळ कमी होऊ शकते. चिडखोरपणा राग टाळा, धुम्रपान, दुय्यम धुम्रपान आणि इतर त्रासदायक पदार्थ टाळा ज्यामुळे घसा खवखवणे वाढू शकते.

हे वाचा:   गाईच्या दुधापेक्षा हे असे दूध असते खूपच फायदेशीर, आरोग्यासाठी मिळतील भयंकर फायदे.!

मार्शमॅलो रूट टी, मार्शमॅलोच्या मुळामध्ये म्युसिलेज असते, जे घशात आवरण घालते आणि आराम देते. गरम पाण्यात मार्शमॅलो रूट भिजवून चहा म्हणून प्या. ओव्हर-द-काउंटर वेदना कमी करणारे, आयबुप्रोफेन किंवा अॅसिटामिनोफेन सारख्या नॉन-प्रिस्क्रिप्शन वेदना कमी करणारे औषधे वेदना आणि जळजळ कमी करण्यात मदत करू शकतात. डोस सूचनांचे अनुसरण करा.

लक्षात ठेवा की जर तुमचा घसा खवखवणे एका आठवड्यापेक्षा जास्त काळ टिकून राहिल्यास, तीव्र असेल किंवा इतर लक्षणांसह असेल जसे की उच्च ताप, गिळण्यास त्रास होणे किंवा ग्रंथी सुजणे, योग्य निदान आणि उपचारांसाठी आरोग्यसेवा व्यावसायिकांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे. हे घरगुती उपाय सौम्य ते मध्यम घसा खवखवण्यास आराम देण्यासाठी आहेत परंतु आवश्यकतेनुसार वैद्यकीय सल्ला बदलू नयेत.

सूचना- आम्ही आज ज्या टिप्स दिल्या आहेत त्या सामान्य उपयोगाच्या टिप्स आहेत. एखाद्या आजाराने संक्रमित असल्यास कोणत्याही डॉक्टर किंवा मेडिकल प्रोफेशनलच्या सल्ल्याशिवाय हे उपाय करु नका.