सुकलेल्या नसांमध्ये रक्त भरेल, संतान प्राप्ती च सुखं देईल..अनेक रोगांचा सर्वनाश करेल ही जडिबुडी…! ज्याला मिळेल तो खरा नशीबवान.!

आरोग्य

मित्रांनो आज आम्ही तुम्हाला अशा एका जडीबुटी बद्दल सांगणार आहोत त्याचे फायदे ऐकून तुम्ही थक्क व्हाल. झाडाचे नाव आहे काटेरी. हे काटेरी प्रजातीतील एक प्रकार काटेदार रोप असतं जे जमिनीवर पसरलेले असते. वनस्पती चे पाने हिरव्या रंगाची, पुलं निळा आणि वांगी रंगाचे असतात.

फळ गोल आणि हिरव्या रंग चे सफेद धारदार असतात. काटेदार जडीबुटी चे एवढे गुण आहेत की आयुर्वेदामध्ये याचा उपयोग औषधी रूपात केला जातो. चला जाणून घेऊया या अनोळखी जड़ी-बूटी बद्दल. याला कण्टकारी, रिंगणी, Thorny night shade असेही नावं आहेत.

डोकेदुखी : तुम्हाला कामामुळे ताणतणाव किंवा आवडत्या जीवनशैलीमुळे डोकेदुखी असेल तर काटेरी चा हा घरगुती उपाय अत्यंत फायदेशीर ठरतो. काटेरी चा काढ़ा, गोखरू चा काढ़ा व लाल धान च्या तांदूळ ने बनलेला ज्वरनाशक पेय चे थोडथोड प्रमाणात दिवसात तीन-चार वेळा सेवन केल्याने डोकं दुखित आराम मिळतो. काटेरी च्या फळाचा रसाचा माथ्यावर लेप केल्याने डोकेदुखी कमी होते.

हे वाचा:   गुडघ्याच्या वाट्या एकदम दगडी बनतील.! आता म्हातारे पण तरुण असल्यासारखे पळू लागतील.! गुडघ्याचे आयुष्य असे वाढवा.!

केसं गळती : अनेक कारणांमुळे आपले केस गळतात.
20-50 मिली काटेरीच्या पानांच्या रसात थोडा मध मिसळून डोक्यावर चंपी केल्याने टक्कल पडत नाही. केसं गळतीची समस्या कमी होते. तसेच या वनस्पतीचे 5-10 मिली फळाच्या रसात ही मध मिसळून लावल्यानं केसं गळती थांबते.

पोटदुखी : बऱ्याचदा मसालेदार जमीन पदार्थ खाल्ल्यामुळे, अवेळी जेवल्यामुळे पोटात गॅस होऊन पोट दुखीच्या समस्या उद्भवतात. या वनस्पतीच्या बिया ताकात भिजवून उकळवून, वाळवा. असे सलग चार-पाच दिवस करा. नंतर या बिया शुद्ध साजूक तुपामध्ये तळून खाल्ल्याने पोट दुखी आणि पित्ताच्या त्रासापासून तुमची सुटका होईल.

गर्भपात न होण्यासाठी : या वनस्पती चे औषधी गुणधर्म गर्भपात होण्याचा धोका कमी करतात. या वनस्पतीचे 10-20 ग्रॅम मुळं, 2-4 ग्रॅम पिपंळ चे मुळं एकत्र करून म्हशीच्या दुधात वाटून, गाळून घेऊन दररोज दोन वेळा पिल्याने गर्भपाताचा धोका कमी होतो आणि जन्मणारे बाळ सुदृढ होते. 10-20 मिली या वनपस्तीच्या मुळाचे सेवन केले असता प्रसव पीड़ा कमी होते.

हे वाचा:   फक्त एकच चमचा पुरेसा.! या सोप्या उपायाने भल्याभल्यांचे वजन केले आहे कमी.! आठवड्यात तीन चार किलो वजन सहज कमी होईल.!

त्वचा :आजकल तात्या प्रदूषणामुळे त्वचा संबंधी रोग होण्याची शक्यता धोका देखील वाढत आहे. प्रत्येक जण कोणत्या ना कोणत्या त्वचा विकाराने त्रस्त आहे. ही वनस्पती आपल्या सगळे त्वचेसंबंधीचे त्रास कमी करण्यात आपली मदत करते. वनस्पतीचे मूळ स्वच्छ धुऊन वाटून लेप बनवा. कापणे, भाजने, खाज, खुजली, शिवाय अल्सर चे घाव यावर लावल्याने लाभ होतो.

असे एक ना अनेक फायदे आपल्याला या बहुगुणी औषधी वनस्पती पासून होतात. अनेक रोगांवर प्रभावशाली काम करते. तुम्हाला ही अनोखी माहिती आवडली असल्यास याचा फायदा तुम्ही नक्की करून घ्या.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *